mate-panel 1.26.0 - en to th translation catalogue (555 entries)

en: "%s" has quit unexpectedly
th: "%s" หยุดทำงานกระทันหัน

en: %A %B %d (%%s)
th: วัน%Aที่ %-d %B %EY (%%s)

en: %A, %B %d %Y
th: วัน%Aที่ %-d %B %EY

en: %H:%M
th: %H.%M น.

en: %I:%M %p
th: %H:%M

en: %I:%M:%S %p
th: %H:%M:%S

en: %l:%M %p
th: %H:%M

en: %l:%M <small>%p (%A)</small>
th: %I:%M <small>%p (%A)</small>

en: %l:%M <small>%p</small>
th: %I:%M <small>%p</small>

en: %s has no use what-so-ever. It only takes up disk space and compilation time, and if loaded it also takes up precious panel space and memory. Anybody found using it should be promptly sent for a psychiatric evaluation.
th: %s ไม่มีประโยชน์อะไรเลย แอพเพล็ตนี้ทำให้เสียเนื้อที่ดิสก์และเวลาคอมไพล์ และถ้าโหลดขึ้นมา ก็จะทำให้เสียเนื้อที่พาเนลและหน่วยความจำ ใครใช้เป็นประจำ น่าจะต้องปรึกษาจิตแพทย์โดยเร็ว

en: %s the Fish
th: ปลา %s

en: %s the Fish Says:
th: ปลา %s บอกว่า:

en: %s the Fish, a contemporary oracle
th: ปลา %s หมอดูร่วมสมัย

en: %s the Fish, the fortune teller
th: ปลา %s หมอดูไม่แม่น

en: %s, feels like %s
th: %s, รู้สึกเหมือน %s

en: (empty)
th: (ว่างเปล่า)

en: (with minor help from George)
th: (ด้วยความช่วยเหลือเล็กน้อยจาก George)

en: - Edit .desktop files
th: - แก้ไขแฟ้ม .desktop

en: <i>(optional)</i>
th: <b>(ระบุหรือไม่ก็ได้)</b>

en: <small><i>Type a city, region, or country name and then select a match from the pop-up.</i></small>
th: <small><i>ป้อนชื่อเมือง ชื่อรัฐ หรือชื่อประเทศ แล้วเลือกรายการที่ตรงจากเมนูที่ผุดขึ้น</i></small>

en: <small>Opaque</small>
th: <small>ทึบ</small>

en: <small>Set...</small>
th: <small>ตั้ง...</small>

en: <small>Set</small>
th: <small>ตั้ง</small>

en: <small>Transparent</small>
th: <small>โปร่งใส</small>

en: A fish without a name is a pretty dull fish. Bring your fish to life by naming him.
th: ปลาที่ไร้นามนั้นไม่ค่อยน่าสนใจ ตั้งชื่อปลาเพื่อให้เขามีชีวิตชีวาหน่อยสิ

en: A list of applet IIDs that the panel will ignore. This way you can disable certain applets from loading or showing up in the menu. For example to disable the mini-commander applet add 'OAFIID:MATE_MiniCommanderApplet' to this list. The panel must be restarted for this to take effect.
th: รายชื่อ IID ของแอพเพล็ตที่พาเนลจะไม่โหลดด้วยการตั้งค่านี้ คุณสามารถปิดการทำงานแอพเพล็ตบางตัวไม่ให้โหลดหรือแสดงบนเมนูได้ตัวอย่างเช่น ถ้าจะปิดแอพเพล็ตบรรทัดคำสั่ง ก็เพิ่ม'OAFIID:MATE_MiniCommanderApplet' ในรายชื่อนี้ คุณต้องเริ่มพาเนลใหม่เพื่อให้รายการนี้มีผล

en: A list of locations to display in the calendar window.
th: รายชื่อตำแหน่งที่ตั้งที่จะแสดงในหน้าต่างปฏิทิน

en: A list of panel IDs. Each ID identifies an individual toplevel panel. The settings for each of these panels are stored in /apps/panel/toplevels/$(id).
th: รายชื่อหมายเลขประจำพาเนล แต่ละหมายเลขแทนพาเนลระดับบนแต่ละตัว ค่าตั้งสำหรับแต่ละพาเนลเหล่านี้จะเก็บไว้ใน /apps/panel/toplevels/$(id)

en: A list of panel object IDs. Each ID identifies an individual panel object (e.g. a launcher, action button or menu button/bar). The settings for each of these objects are stored in /apps/panel/objects/$(id).
th: รายชื่อหมายเลขประจำวัตถุพาเนล แต่ละหมายเลขแทนวัตถุพาเนลแต่ละตัว (เช่น ปุ่มเรียก ปุ่มทำงานหรือปุ่ม/แถบเมนู)ค่าตั้งสำหรับแต่ละวัตถุเหล่านี้จะเก็บไว้ใน /apps/panel/objects/$(id)

en: A pop out drawer to store other items in
th: ลิ้นชักที่เปิดออกได้ สำหรับใส่แอพเพล็ตต่างๆ

en: A separator to organize the panel items
th: เส้นแบ่งเพื่อแบ่งส่วนพาเนลของคุณ

en: A_bout Panels
th: เ_กี่ยวกับพาเนล

en: About the MATE Panel
th: เกี่ยวกับพาเนลของ MATE

en: Access documents, folders and network places
th: เข้าใช้เอกสาร โฟลเดอร์ และแหล่งต่างๆ ในเครือข่าย

en: Action button type
th: ชนิดปุ่มทำงาน

en: Ad_just Date & Time
th: _ตั้งวันที่และเวลา

en: Add this as _drawer to panel
th: เพิ่มลงเป็น_ลิ้นชักในพาเนล

en: Add this as _menu to panel
th: เพิ่มลงเป็นเ_มนูในพาเนล

en: Add this launcher to _desktop
th: เพิ่มไอคอนเรียกโปรแกรมนี้บนพื้นโ_ต๊ะ

en: Add this launcher to _panel
th: เพิ่มปุ่มเรียกโปรแกรมนี้ใน_พาเนล

en: Add to Drawer
th: เพิ่มลงในลิ้นชัก

en: Add to Panel
th: เพิ่มลงในพาเนล

en: Allow workspace _wrap around in switcher
th: อนุญาตการพั_บเก็บพื้นที่ทำงานในช่องสลับ

en: An unknown error occurred while trying to open "%s".
th: เกิดข้อผิดพลาดไม่ทราบสาเหตุขณะพยายามเปิด "%s"

en: Animation
th: การเคลื่อนไหว

en: Animation speed
th: ความเร็วในการเคลื่อนไหว

en: Applet IID
th: IID ของแอพเพล็ต

en: Applet IIDs to disable from loading
th: IID ของแอพเพล็ตที่จะห้ามโหลด

en: Application
th: โปรแกรม

en: Application Launcher...
th: ปุ่มเรียกโปรแกรม...

en: Application does not accept documents on command line
th: โปรแกรมไม่รับเอกสารในบรรทัดคำสั่ง

en: Application in Terminal
th: โปรแกรมในเทอร์มินัล

en: Applications
th: โปรแกรมประยุกต์

en: Area where notification icons appear
th: พื้นที่ซึ่งไอคอนในพื้นที่แจ้งเตือนปรากฏขึ้น

en: Arro_ws on hide buttons
th: แสดงลูกศ_รบนปุ่มซ่อน

en: Autoclose drawer
th: ปิดลิ้นชักอัตโนมัติ

en: Automatically hide panel into corner
th: ซ่อนพาเนลไปไว้ในมุมโดยอัตโนมัติ

en: Background
th: พื้นหลัง

en: Background _image:
th: รูป_พื้นหลัง:

en: Background color
th: สีพื้นหลัง

en: Background color opacity
th: ความทึบแสงของสีพื้นหลัง

en: Background image
th: ภาพพื้นหลัง

en: Background type
th: ชนิดพื้นหลัง

en: Bookmarks
th: ที่คั่นหน้า

en: Browse all local and remote disks and folders accessible from this computer
th: ท่องดูดิสก์และโฟลเดอร์ทั้งหมดในเครื่องและในเครือข่ายที่เข้าถึงได้จากคอมพิวเตอร์นี้

en: Browse and run installed applications
th: เปิดเมนูเพื่อเรียกใช้โปรแกรมที่ติดตั้งไว้

en: Browse bookmarked and local network locations
th: ท่องดูตำแหน่งเครือข่ายที่คั่นหน้าไว้ และตำแหน่งต่างๆ ในเครือข่ายเฉพาะที่

en: C_lear
th: _ล้าง

en: Calendar
th: ปฏิทิน

en: Can't pass document URIs to a 'Type=Link' desktop entry
th: ไม่สามารถส่ง URI ของเอกสารไปยังรายการเดสก์ท็อปที่มี 'Type=Link'

en: Cannot delete this panel
th: ลบพาเนลนี้ไม่ได้

en: Cannot find an empty spot
th: ไม่มีที่ว่าง

en: Center panel on x-axis
th: วางตรงกลางพาเนลตามแกน X

en: Center panel on y-axis
th: วางตรงกลางพาเนลตามแกน Y

en: Change desktop appearance and behavior, get help, or log out
th: เปลี่ยนรูปลักษณ์และพฤติกรรมของพื้นโต๊ะ อ่านวิธีใช้ หรือออกจากระบบ

en: Choose Location
th: เลือกตำแหน่ง

en: Choose a file to append to the command...
th: เลือกแฟ้มที่จะใช้ต่อท้ายคำสั่ง...

en: Choose a file...
th: เลือกแฟ้ม...

en: Choose an application...
th: เลือกโปรแกรม...

en: Choose an icon
th: เลือกไอคอน

en: City Name
th: ชื่อเมือง

en: City Time Zone
th: เขตเวลาของเมือง

en: Clear Recent Documents
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด

en: Clear Recent Documents...
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด...

en: Clear all items from the recent documents list
th: ล้างรายการเอกสารล่าสุดทั้งหมด

en: Clear the Recent Documents list?
th: ล้างรายชื่อเอกสารล่าสุดหรือไม่?

en: Click here to hide all windows and show the desktop.
th: คลิกที่นี่เพื่อซ่อนหน้าต่างทั้งหมดและแสดงพื้นโต๊ะ

en: Click here to restore hidden windows.
th: คลิกที่นี่เพื่อขยายคืนหน้าต่างที่ซ่อนอยู่

en: Click on a window to force the application to quit. To cancel press <ESC>.
th: คลิกบนหน้าต่างที่จะบังคับให้หยุดทำงาน ถ้าจะยกเลิกกดปุ่ม <ESC>

en: Click this button to browse for a file whose name to append to the command string.
th: คลิกปุ่มนี้เพื่อเรียกหาแฟ้ม เพื่อนำชื่อแฟ้มไปต่อท้ายข้อความคำสั่ง

en: Click this button to run the selected application or the command in the command entry field.
th: คลิกปุ่มนี้เพื่อเรียกใช้โปรแกรมหรือคำสั่งที่เลือกจากช่องรายการคำสั่ง

en: Click to hide month calendar
th: กดเพื่อซ่อนปฏิทินรายเดือน

en: Click to view month calendar
th: กดเพื่อดูปฏิทินรายเดือน

en: Clock
th: นาฬิกา

en: Clock Applet Factory
th: โรงงานแอพเพล็ตนาฬิกา

en: Clock Format
th: รูปแบบนาฬิกา

en: Clock Preferences
th: ปรับแต่งนาฬิกา

en: Co_lor:
th: _สี:

en: Co_mmand to run when clicked:
th: _คำสั่งที่จะเรียกใช้เมื่อถูกคลิก:

en: Co_mment:
th: คำ_อธิบาย:

en: Comm_and:
th: คำ_สั่ง:

en: Command icon
th: ไอคอนคำสั่ง

en: Command to execute on click
th: คำสั่งที่จะเรียกใช้งานเมื่อมีการคลิก

en: Complete panel lockdown
th: ล็อคพาเนลตายตัว

en: Computer
th: คอมพิวเตอร์

en: Computer Clock
th: นาฬิกาคอมพิวเตอร์

en: Confirm panel removal
th: ยืนยันการลบพาเนล

en: Connect to Server...
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์...

en: Connect to a remote computer or shared disk
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์ในเครือข่ายหรือดิสก์ที่เปิดใช้ร่วม

en: Copy _Date
th: คัดลอกวั_นที่

en: Copy _Time
th: คัดลอกเ_วลา

en: Copy a launcher from the applications menu
th: สร้างปุ่มเรียกโดยคัดลอกมาจากเมนูเรียกโปรแกรม

en: Could not connect to server
th: เชื่อมต่อไปยังเซิร์ฟเวอร์ไม่สำเร็จ

en: Could not convert '%s' from UTF-8
th: ไม่สามารถแปลง '%s' จาก UTF-8 ได้

en: Could not display help document
th: ไม่สามารถแสดงเอกสารวิธีใช้

en: Could not display help document '%s'
th: ไม่สามารถแสดงเอกสารวิธีใช้ '%s'

en: Could not execute '%s'
th: ไม่สามารถเรียกใช้ '%s'

en: Could not launch '%s'
th: ไม่สามารถเรียกใช้ '%s'

en: Could not launch application
th: ไม่สามารถเรียกใช้โปรแกรมได้

en: Could not open location '%s'
th: ไม่สามารถเปิดตำแหน่ง '%s'

en: Could not open recently used document "%s"
th: ไม่สามารถเปิดเอกสารล่าสุดชื่อ "%s" ได้

en: Could not run command '%s'
th: ไม่สามารถเรียกใช้คำสั่ง '%s'

en: Could not save directory properties
th: ไม่สามารถบันทึกคุณสมบัติของไดเรกทอรี

en: Could not save launcher
th: ไม่สามารถบันทึกปุ่มเรียกได้

en: Could not show this URL
th: ไม่สามารถแสดง URL นี้ได้

en: Could not use dropped item
th: ไม่สามารถใช้สิ่งที่ลากมาปล่อยได้

en: Create Launcher
th: สร้างปุ่มเรียก

en: Create a new launcher
th: สร้างปุ่มเรียกใหม่

en: Create new file in the given directory
th: สร้างแฟ้มใหม่ในโฟลเดอร์ที่กำหนด

en: Current Time:
th: เวลาปัจจุบัน:

en: Custom Application Launcher
th: ปุ่มเรียกโปรแกรมสร้างเอง

en: Custom format of the clock
th: รูปแบบเวลาที่กำหนดเอง

en: D_elete
th: _ลบ

en: D_on't Delete
th: _อย่าลบ

en: Decides when to group windows from the same application on the window list. Possible values are "never", "auto" and "always".
th: กำหนดว่าเมื่อใดจะจัดกลุ่มหน้าต่างที่มาจากโปรแกรมเดียวกันในรายชื่อหน้าต่าง ค่าที่เป็นไปได้คือ "never", "auto" และ "always"

en: Default panel layout
th: เค้าโครงพาเนลปริยาย

en: Delete this drawer?
th: ยืนยันการลบลิ้นชักนี้หรือไม่?

en: Delete this panel?
th: ยืนยันการลบพาเนลนี้หรือไม่?

[ctx: Desktop Folder]
en: Desktop
th: พื้นโต๊ะ

en: Directory Properties
th: คุณสมบัติไดเรกทอรี

en: Disable Force Quit
th: ปิดการใช้งานการบังคับออก

en: Disable connection to session manager
th: ปิดใช้การเชื่อมต่อไปยังโปรแกรมจัดการวาระ

en: Display
th: การแสดงผล

en: Display a swimming fish or another animated creature
th: แสดงภาพปลากำลังว่ายน้ำ หรือภาพเคลื่อนไหวของสัตว์แบบอื่น ๆ

en: Display all workspaces
th: แสดงพื้นที่ทำงานทั้งหมด

en: Display workspace names
th: แสดงชื่อพื้นที่ทำงาน

en: Do you want to delete the applet from your configuration?
th: คุณต้องการลบแอพเพล็ตนี้จากการกำหนดค่าของคุณหรือไม่?

en: Draw arrow in menu button
th: วาดลูกศรในปุ่มเมนู

en: Drawer
th: ลิ้นชัก

en: Drawer Properties
th: คุณสมบัติลิ้นชัก

en: E_xpand
th: ข_ยายเต็ม

en: East
th: ตะวันออก

en: Edit
th: แก้ไข

en: Edit Location
th: แก้ไขตำแหน่ง

en: Enable animations
th: เปิดใช้งานภาพเคลื่อนไหว

en: Enable arrows on hide buttons
th: เปิดใช้งานลูกศรบนปุ่มซ่อน

en: Enable autocompletion in "Run Application" dialog
th: เปิดใช้งานการเติมชื่อโปรแกรมโดยอัตโนมัติในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Enable hide buttons
th: เปิดใช้งานปุ่มซ่อน

en: Enable program list in "Run Application" dialog
th: เปิดใช้งานรายชื่อโปรแกรมในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Enable tooltips
th: เปิดใช้งานคำแนะนำเครื่องมือ

en: Error
th: ข้อผิดพลาด

en: Error displaying help document
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะแสดงเอกสารวิธีใช้

en: Execute the run dialog
th: เรียกทำงานกล่องโต้ตอบ 'เรียกใช้'

en: Expand list of locations
th: ขยายรายการตำแหน่งที่ตั้ง

en: Expand program list in "Run Application" dialog
th: ขยายรายชื่อโปรแกรมในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Expand to occupy entire screen width
th: ขยายเต็มความกว้างของหน้าจอ

en: Factory for clock applet
th: โรงงานสำหรับแอพเพล็ตนาฬิกา

en: Factory for notification area
th: โรงงานสำหรับพื้นที่แจ้งเหตุ

en: Factory for the window navigation related applets
th: โรงงานสำหรับแอพเพล็ตที่เกี่ยวข้องกับการนำทางหน้าต่าง

en: Failed to load %s: %s
th: ไม่สามารถเรียกใช้ %s: %s

en: Failed to load applet %s
th: ไม่สามารถโหลดแอพเพล็ต %s

en: Failed to set the system time
th: ตั้งเวลาของเครื่องไม่สำเร็จ

en: Failed to set the system timezone
th: ตั้งชื่อเขตเวลาของระบบไม่สำเร็จ

en: File System
th: ระบบแฟ้ม

en: File is not a valid .desktop file
th: แฟ้มนี้ไม่ใช่แฟ้ม .desktop ที่ใช้ได้

en: Find an _item to add to "%s":
th: หา_รายการที่จะเพิ่มลงใน "%s":

en: Find an _item to add to the drawer:
th: หา_รายการที่จะเพิ่มลงในลิ้นชัก:

en: Find an _item to add to the panel:
th: หา_รายการที่จะเพิ่มลงในพาเนล:

en: Fish
th: ปลา

en: Fish Preferences
th: ปรับแต่งปลา

en: Fit image to panel
th: ปรับภาพให้พอดีกับพาเนล

en: Force Quit
th: บังคับออก

en: Force a misbehaving application to quit
th: บังคับโปรแกรมที่เกเรให้ออกจากการทำงาน

en: Force this application to exit?
th: บังคับให้โปรแกรมนี้หยุดทำงานหรือไม่?

en: Frames in fish's animation
th: จำนวนเฟรมในการเคลื่อนไหวของปลา

en: General
th: ทั่วไป

en: Get the current time and date
th: รับข้อมูลวันและเวลาปัจจุบัน

en: Group windows when _space is limited
th: _รวมกลุ่มหน้าต่างเมื่อมีเนื้อที่จำกัด

en: Hide Panel
th: ซ่อนพาเนล

en: Hide application windows and show the desktop
th: ซ่อนหน้าต่างทั้งหมดและแสดงพื้นโต๊ะ

en: Highlight launchers on mouseover
th: เน้นปุ่มเรียกเมื่อเมาส์อยู่เหนือปุ่มเรียก

en: History for "Run Application" dialog
th: ประวัติกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: Home Folder
th: โฟลเดอร์หลัก

en: Hour format
th: รูปแบบชั่วโมง

en: Icon '%s' not found
th: ไม่พบไอคอน '%s'

en: Icon not found
th: ไม่พบไอคอน

en: Icon to show in menu bar
th: ไอคอนที่ต้องการแสดงในแถบเมนู

en: Icon used for object's button
th: ไอคอนใช้สำหรับปุ่มของวัตถุ

en: If true, a dialog is shown asking for confirmation if the user wants to remove a panel.
th: ถ้าเลือก จะแสดงกล่องโต้ตอบเพื่อถามยืนยันถ้าผู้ใช้ต้องการลบพาเนล

en: If true, a drawer will automatically be closed when the user clicks a launcher in it.
th: ถ้าเลือก ลิ้นชักจะปิดอัตโนมัติเมื่อผู้ใช้คลิกปุ่มเรียกที่อยู่ในลิ้นชัก

en: If true, a launcher is highlighted when the user moves the pointer over it.
th: ถ้าเลือก จะเน้นปุ่มเรียกเมื่อผู้ใช้เลื่อนตัวชี้อยู่เหนือปุ่มเรียก

en: If true, arrows will be placed on the hide buttons. This key is only relevant if the enable_buttons key is true.
th: ถ้าเลือก จะแสดงรูปลูกศรบนปุ่มซ่อนพาเนล ค่านี้มีผลก็ต่อเมื่อเลือก enable_buttons

en: If true, autocompletion in the "Run Application" dialog is made available.
th: ถ้าเลือก จะเปิดใช้การเติมชื่อโปรแกรมโดยอัตโนมัติขณะพิมพ์ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม"

en: If true, buttons will be placed on each side of the panel which may be used to move the panel to edge of the screen, leaving only a button showing.
th: ถ้าเลือก จะวางปุ่มที่ด้านข้างแต่ละข้างของพาเนล ซึ่งสามารถใช้ย้ายพาเนลไปซ่อนที่ขอบของหน้าจอโดยเหลือแต่ปุ่มเดียวสำหรับดึงพาเนลกลับออกมา

en: If true, display a weather icon.
th: ถ้าเลือก จะแสดงไอคอนรายงานอากาศ

en: If true, display date in the clock, in addition to time.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวันที่ในนาฬิกาพร้อมกับเวลา

en: If true, display seconds in time.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวินาทีในเวลา

en: If true, expand the list of locations in the calendar window.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายการตำแหน่งที่ตั้งในหน้าต่างปฏิทิน

en: If true, hiding and un-hiding of this panel will be animated rather than happening instantly.
th: ถ้าเลือก การซ่อนและการปรากฏของพาเนลนี้จะมีการเคลื่อนไหวแทนที่จะเกิดขึ้นทันที

en: If true, show applications item in menu bar.
th: ถ้าเลือก ต้องแสดงรายการโปรแกรมในแถบเมนู

en: If true, show date in a tooltip when the pointer is over the clock.
th: ถ้าเลือก จะแสดงวันที่ในคำแนะนำเครื่องมือเมื่อตัวชี้อยู่เหนือนาฬิกา

en: If true, show desktop item in menu bar.
th: ถ้าเลือก ต้องแสดงรายการเดสก์ท็อปในแถบเมนู

en: If true, show icon in menu bar.
th: ถ้าเลือก ต้องแสดงไอคอนในแถบเมนู

en: If true, show places item in menu bar.
th: ถ้าเลือก ต้องแสดงรายการสถานที่ในแถบเมนู

en: If true, show the temperature next to the weather icon.
th: ถ้าเลือก จะแสดงอุณหภูมิข้างไอคอนรายงานอากาศ

en: If true, show week numbers in the calendar.
th: ถ้าเลือก จะแสดงเลขสัปดาห์ในปฏิทิน

en: If true, the "Known Applications" listing in the "Run Application" dialog is expanded when the dialog is opened. This key is only relevant if the enable_program_list key is true.
th: ถ้าเลือก จะขยายรายชื่อ "โปรแกรมที่รู้จัก" ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม" เมื่อเปิดกล่องโต้ตอบ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า enable_program_list

en: If true, the "Known Applications" listing in the "Run Application" dialog is made available. Whether or not the listing is expanded when the dialog is shown is controlled by the show_program_list key.
th: ถ้าเลือก จะแสดงรายชื่อ "โปรแกรมที่รู้จัก" ในกล่องโต้ตอบ "เรียกโปรแกรม" รายชื่อนี้จะเปิดขยายออกหรือไม่ จะควบคุมโดยคีย์ show_program_list

en: If true, the background image will be rotated when the panel is oriented vertically.
th: ถ้าเลือก ภาพพื้นหลังจะหมุนตามเมื่อจัดวางพาเนลตามแนวตั้ง

en: If true, the custom_icon key is used as a custom icon for the button. If false, the custom_icon key is ignored. This key is only relevant if the object_type key is "menu-object" or "drawer-object".
th: ถ้าเลือก ค่า custom_icon จะถูกใช้เป็นไอคอนที่กำหนดเองสำหรับปุ่มนั้น ถ้าไม่เลือก จะไม่สนใจค่า custom_icon คีย์นี้จะมีผลก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "menu-object" หรือ "drawer-object"

en: If true, the fish's animation will be displayed rotated on vertical panels.
th: ถ้าเลือก ภาพเคลื่อนไหวของปลาจะหมุน 90 องศา เมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: If true, the image will be scaled (retaining the aspect ratio of the image) to the panel height (if horizontal).
th: ถ้าเลือก จะปรับขนาดของภาพ (โดยรักษาสัดส่วนของภาพ) ตามความสูงของพาเนล (ในกรณีวางในแนวนอน)

en: If true, the image will be scaled to the panel dimensions. The aspect ratio of the image will not be maintained.
th: ถ้าเลือก จะปรับขนาดของภาพตามขนาดกว้างยาวของพาเนล โดยไม่มีการรักษาสัดส่วนของภาพ

en: If true, the menu_path key is used as the path from which the menu contents should be constructed. If false, the menu_path key is ignored. This key is only relevant if the object_type key is "menu-object".
th: ถ้าเลือก ค่า menu_path จะใช้เป็นเส้นที่สำหรับสร้างเนื้อหาเมนู ถ้าไม่เลือก จะไม่สนใจค่า menu_path ค่านี้จะมีผลก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "menu-object"

en: If true, the panel is automatically hidden into a corner of the screen when the pointer leaves the panel area. Moving the pointer to that corner again will cause the panel to re-appear.
th: ถ้าเลือก จะซ่อนพาเนลไปไว้ในมุมหนึ่งของหน้าจอโดยอัตโนมัติ เมื่อเลื่อนตัวชี้ออกจากพื้นที่พาเนล  การย้ายตัวชี้ไปที่มุมนั้นอีกครั้ง จะดึงพาเนลกลับออกมาใหม่

en: If true, the panel will not allow a user to force an application to quit by removing access to the force quit button.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะไม่อนุญาตให้ผู้ใช้บังคับปิดโปรแกรม โดยจะไม่ยอมให้ใช้ปุ่มบังคับออก

en: If true, the panel will not allow any changes to the configuration of the panel. Individual applets may need to be locked down separately however. The panel must be restarted for this to take effect.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะไม่อนุญาตให้เปลี่ยนการตั้งค่าใดๆ ของพาเนลอีกเลย แต่สำหรับแอพเพล็ตต่างๆ อาจต้องล็อคเป็นรายๆ ไปอีกที คุณต้องเริ่มพาเนลใหม่เพื่อให้รายการนี้มีผล

en: If true, the panel will occupy the entire screen width (height if this is a vertical panel). In this mode the panel can only be placed at a screen edge. If false, the panel will only be large enough to accommodate the applets, launchers and buttons on the panel.
th: ถ้าเลือก พาเนลจะขยายเต็มความกว้างของหน้าจอ (หรือความสูง ถ้าเป็นพาเนลแนวตั้ง) ในโหมดนี้ จะสามารถวางพาเนลไว้ที่ขอบของหน้าจอได้เท่านั้น ถ้าไม่เลือก พาเนลจะขยายใหญ่ให้เพียงพอสำหรับวางแอพเพล็ต ปุ่มเรียก และปุ่มต่างๆ เท่านั้น

en: If true, the position of the object is interpreted relative to the right (or bottom if vertical) edge of the panel.
th: ถ้าเลือก ตำแหน่งของวัตถุจะวัดเทียบกับขอบขวา (หรือขอบล่างในกรณีแนวตั้ง) ของพาเนล

en: If true, the user may not move the applet without first unlocking the object using the "Unlock" menuitem.
th: ถ้าเลือก ผู้ใช้จะไม่สามารถย้ายแอพเพล็ตได้ถ้าไม่ปลดล็อควัตถุก่อน โดยใช้รายการเมนู "ปลดล็อค"

en: If true, the window list will show windows from all workspaces. Otherwise it will only display windows from the current workspace.
th: ถ้าเลือก รายชื่อหน้าต่างจะแสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงานทั้งหมด มิฉะนั้นจะแสดงเฉพาะหน้าต่างที่มาจากพื้นที่ทำงานปัจจุบันเท่านั้น

en: If true, the workspace switcher will show all workspaces. Otherwise it will only show the current workspace.
th: ถ้าเลือก แอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงานจะแสดงพื้นที่ทำงานทั้งหมด มิฉะนั้นจะแสดงเฉพาะพื้นที่ทำงานปัจจุบัน

en: If true, the workspaces in the workspace switcher will display the names of the workspaces. Otherwise they will display the windows on the workspace. This setting only works when the window manager is Marco.
th: ถ้าเลือก แอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงานจะแสดงชื่อของพื้นที่ทำงาน มิฉะนั้นจะแสดงหน้าต่างที่อยู่บนพื้นที่ทำงาน ค่าตั้งนี้ ใช้ได้กับโปรแกรมจัดการหน้าต่าง Marco เท่านั้น

en: If true, the x and x_right keys are ignored and the panel is placed at the center of the x-axis of the screen. If the panel is resized it will remain at that position - i.e. the panel will grow on both sides. If false, the x and x_right keys specify the location of the panel.
th: ถ้าเลือก จะไม่สนใจค่า x และ x_right และวางพาเนลไว้ตรงกลางตามแกน X ของหน้าจอเสมอ ถึงพาเนลถูกปรับขนาด ก็จะยังคงอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม โดยพาเนลจะขยายขอบออกทั้งสองข้าง ถ้าไม่เลือก จะใช้ค่า x และ x_right กำหนดตำแหน่งของพาเนล

en: If true, the y and y_bottom keys are ignored and the panel is placed at the center of the y-axis of the screen. If the panel is resized it will remain at that position - i.e. the panel will grow on both sides. If false, the y and y_bottom keys specify the location of the panel.
th: ถ้าเลือก จะไม่สนใจค่า y และ y_bottom และวางพาเนลไว้ตรงกลางตามแกน Y ของหน้าจอเสมอ ถึงพาเนลถูกปรับขนาด ก็จะยังคงอยู่ตรงกลางเหมือนเดิม โดยพาเนลจะขยายขอบออกทั้งสองข้าง ถ้าไม่เลือก จะใช้ค่า y และ y_bottom กำหนดตำแหน่งของพาเนล

en: If true, then when unminimizing a window, move it to the current workspace. Otherwise, switch to the workspace of the window.
th: ถ้าเลือก เมื่อใดที่คืนขนาดหน้าต่างที่ถูกย่อเล็กสุด ให้ย้ายหน้าต่างนั้นไปที่พื้นที่ทำงานปัจจุบัน มิฉะนั้นเปลี่ยนไปที่พื้นที่ทำงานเดิมของหน้าต่างนั้น

en: If true, tooltips are shown for objects in panels.
th: ถ้าเลือก จะแสดงคำแนะนำเครื่องมือของวัตถุในพาเนล

en: If you choose to force an application to exit, unsaved changes in any open documents in it might get lost.
th: ถ้าคุณบังคับให้โปรแกรมหยุดทำงาน การเปลี่ยนแปลงในเอกสารใดๆ ที่ยังไม่ได้บันทึกอาจสูญหาย

en: If you clear the Recent Documents list, you clear the following:
    • All items from the Places → Recent Documents menu item.
    • All items from the recent documents list in all applications.
th: การล้างรายชื่อเอกสารล่าสุด จะล้างรายการต่อไปนี้:
    • รายการทั้งหมดในเมนู ที่หลักๆ → เอกสารล่าสุด
    • รายชื่อเอกสารล่าสุดในโปรแกรมทั้งหมด

en: If you reload a panel object, it will automatically be added back to the panel.
th: การโหลดวัตถุพาเนลใหม่ จะเป็นการเพิ่มวัตถุพาเนลนั้นกลับเข้าไปในพาเนลอีกครั้งโดยอัตโนมัติ

en: Image Background Details
th: รายละเอียดภาพพื้นหลัง

en: Images
th: รูปภาพ

en: In a Xinerama setup, you may have panels on each individual monitor. This key identifies the current monitor the panel is displayed on.
th: เวลาใช้ Xinerama คุณอาจจะมีพาเนลบนอยู่บนแต่ละหน้าจอ ค่านี้แสดงหน้าจอปัจจุบันที่พาเนลนี้อาศัยอยู่

en: Interpret position relative to bottom/right edge
th: วัดตำแหน่งเทียบกับขอบล่าง/ขวา

en: Key %s is not set, cannot load launcher
th: ไม่ได้กำหนดค่า %s ไม่สามารถโหลดปุ่มเรียก

en: L_atitude:
th: _ละติจูด:

en: L_ongitude:
th: ลอง_จิจูด:

en: Launch other applications and provide various utilities to manage windows, show the time, etc.
th: ใช้เรียกโปรแกรมต่างๆ พร้อมเครื่องมือต่างๆ สำหรับจัดการหน้าต่าง แสดงนาฬิกา ฯลฯ

en: Launcher Properties
th: คุณสมบัติปุ่มเรียก

en: Launcher location
th: ตำแหน่งปุ่มเรียก

en: List of known applications
th: รายชื่อของโปรแกรมที่รู้จัก

en: List of locations
th: รายชื่อตำแหน่งที่ตั้ง

en: Loc_k To Panel
th: ล็อ_คติดกับพาเนล

en: Locate documents and folders on this computer by name or content
th: ค้นหาเอกสารและโฟลเดอร์ในคอมพิวเตอร์นี้ด้วยชื่อหรือเนื้อหา

en: Location
th: ตำแหน่งที่ตั้ง

en: Locations
th: ตำแหน่งที่ตั้ง

en: Lock Screen
th: ล็อคหน้าจอ

en: Lock the object to the panel
th: ล็อควัตถุติดกับพาเนล

en: Log Out %s...
th: ออกจากระบบ (ผู้ใช้ %s)...

en: Log Out...
th: ออกจากระบบ...

en: Log out %s of this session to log in as a different user
th: ออกจากวาระนี้ของผู้ใช้ %s เพื่อเข้าระบบเป็นผู้ใช้อื่น

en: Log out of this session to log in as a different user
th: ออกจากวาระนี้ เพื่อเข้าระบบเป็นผู้ใช้อื่น

en: Look at today's date!
th: ดูปฏิทินสิ!

en: Main Menu
th: เมนูหลัก

en: Maximum number of menu items (i.e. bookmarks) that are displayed without being put in a submenu.
th: กำหนดจำนวนชื่อรายการเมนู (เช่น ที่คั่นหน้า) ที่จะแสดงโดยที่ไม่ต้องนำไปไว้ในในเมนูย่อย

en: Menu bar icon size
th: ขนาดไอคอนในแถบเมนู

en: Menu content path
th: เส้นทางของเนื้อหาเมนู

en: Menu items icon size
th: ขนาดไอคอนในรายการเมนู

en: Mount %s
th: เมานท์ %s

en: Move windows to current workspace when unminimized
th: ย้ายหน้าต่างไปที่พื้นที่ทำงานปัจจุบันเมื่อเรียกคืนหน้าต่างที่ย่อเก็บ

en: Name to identify panel
th: ชื่อสำหรับระบุพาเนล

en: Network
th: เครือข่าย

en: Network Places
th: เซิร์ฟเวอร์ในเครือข่าย

en: No URI provided for panel launcher desktop file
th: ไม่ได้กำหนด URI ของแฟ้มพื้นโต๊ะของปุ่มเรียกบนพาเนล

en: No URL was specified.
th: ไม่ได้ระบุ URL

en: No application to handle search folders is installed.
th: ไม่มีโปรแกรมสำหรับจัดการโฟลเดอร์ค้นหาติดตั้งไว้

en: North
th: เหนือ

en: Not a launchable item
th: ไม่ใช่รายการที่เรียกทำงานได้

en: Notification Area
th: พื้นที่แจ้งเหตุ

en: Notification Area Factory
th: โรงงานพื้นที่แจ้งเหตุ

en: Number of _workspaces:
th: _จำนวนพื้นที่ทำงาน:

en: Object's position on the panel
th: ตำแหน่งของวัตถุบนพาเนล

en: Open '%s'
th: เปิดเอกสาร '%s'

en: Open URL: %s
th: เปิด URL: %s

en: Open the contents of your desktop in a folder
th: เปิดดูสิ่งต่างๆ บนพื้นโต๊ะในแบบโฟลเดอร์

en: Open your personal folder
th: เปิดโฟลเดอร์ส่วนตัวของคุณ

[ctx: Orientation]
en: Bottom
th: ขอบล่าง

[ctx: Orientation]
en: Left
th: ซ้าย

[ctx: Orientation]
en: Right
th: ขวา

[ctx: Orientation]
en: Top
th: ขอบบน

en: Panel
th: พาเนล

en: Panel Display
th: การแสดงบนพาเนล

en: Panel ID list
th: รายชื่อหมายเลขประจำพาเนล

en: Panel Notification Area
th: พื้นที่แจ้งเหตุสำหรับพาเนล

en: Panel Properties
th: คุณสมบัติพาเนล

en: Panel attached to drawer
th: พาเนลที่แนบติดกับลิ้นชัก

en: Panel autohide delay
th: การหน่วงการซ่อนพาเนลอัตโนมัติ

en: Panel autounhide delay
th: การหน่วงการปรากฏพาเนลอัตโนมัติ

en: Panel object ID list
th: รายชื่อหมายเลขประจำวัตถุพาเนล

en: Panel object has quit unexpectedly
th: วัตถุพาเนลหยุดทำงานกระทันหัน

en: Panel object type
th: ชนิดของวัตถุพาเนล

en: Panel orientation
th: แนววางของพาเนล

en: Panel size
th: ขนาดพาเนล

en: Pause per frame
th: ระยะเวลาระหว่างเฟรม

en: Pick a color
th: เลือกสี

en: Places
th: สถานที่

en: Protect your computer from unauthorized use
th: ป้องกันคอมพิวเตอร์ของคุณจากการใช้งานโดยไม่ได้รับอนุญาต

en: Recent Documents
th: เอกสารล่าสุด

en: Removable Media
th: สื่อถอดเสียบ

en: Replace a currently running panel
th: แทนที่พาเนลที่กำลังทำงานอยู่

en: Rescan %s
th: ตรวจสอบ %s ใหม่

en: Restore to current _workspace
th: ขยายคืนกลับพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Restore to na_tive workspace
th: ขยายคืนกลับพื้นที่ทำงาน_ดั้งเดิม

en: Restoring Minimized Windows
th: การเรียกคืนหน้าต่างที่ถูกย่อเก็บ

en: Rotate image on vertical panels
th: หมุนภาพเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: Rotate image when panel is _vertical
th: _หมุนภาพเมื่อพาเนลอยู่ในแนวตั้ง

en: Rotate on vertical panels
th: หมุนเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: Rows in workspace switcher
th: จำนวนแถวในช่องสลับพื้นที่ทำงาน

en: Run Application
th: เรียกโปรแกรม

en: Run Application...
th: เรียกโปรแกรม...

en: Run an application by typing a command or choosing from a list
th: เรียกใช้โปรแกรมโดยการพิมพ์คำสั่งหรือเลือกจากรายชื่อ

en: Run in _terminal
th: เรียกใช้ในเ_ทอร์มินัล

en: Run with _file...
th: เรียกใช้พร้อมกับแ_ฟ้ม...

en: S_tyle:
th: _ลักษณะ:

en: Search
th: ค้นหา

en: Search for Files...
th: ค้นหาแฟ้ม...

en: Select an animation
th: เลือกภาพเคลื่อนไหว

en: Select an application to view its description.
th: เลือกโปรแกรมแล้วจะแสดงรายละเอียด

en: Select background
th: เลือกพื้นหลัง

en: Select this box to run the command in a terminal window.
th: เลือกกล่องนี้เพื่อเรียกใช้งานคำสั่งในหน้าต่างเทอร์มินัล

en: Separator
th: เส้นแบ่ง

en: Session management options:
th: ตัวเลือกเกี่ยวกับการจัดการวาระ:

en: Set System Time
th: ตั้งเวลาของเครื่อง

en: Set System Time...
th: ตั้งเวลาของเครื่อง...

en: Set location as current location and use its timezone for this computer
th: กำหนดตำแหน่งที่ตั้งให้เป็นตำแหน่งที่ตั้งปัจจุบัน และใช้เขตเวลาของตำแหน่งดังกล่าวสำหรับเครื่องนี้

en: Set the default panel layout
th: ตั้งเค้าโครงพาเนลปริยาย

en: Set the theme icon name to use in menu bar.
th: ตั้งชื่อไอคอนธีมที่ต้องการใช้ในแถบเมนู

en: Sh_ow windows from current workspace
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Show Desktop
th: แสดงพื้นโต๊ะ

en: Show Desktop Button
th: ปุ่มแสดงพื้นโต๊ะ

en: Show _all workspaces in:
th: แ_สดงพื้นที่ทำงานทั้งหมดเป็น:

en: Show _only the current workspace
th: แสดงเฉพาะพื้นที่ทำงาน_ปัจจุบัน

en: Show _temperature
th: แสดงอุณหภู_มิ

en: Show _weather
th: แสดงรายงาน_อากาศ

en: Show applications menu
th: แสดงเมนูโปรแกรม

en: Show date in clock
th: แสดงวันที่ในนาฬิกา

en: Show date in tooltip
th: แสดงวันที่ในคำแนะนำเครื่องมือ

en: Show desktop menu
th: แสดงเมนูเดสก์ท็อป

en: Show hide _buttons
th: แ_สดงปุ่มซ่อนพาเนล

en: Show icon
th: แสดงไอคอน

en: Show list of known _applications
th: แสดงรายชื่อโ_ปรแกรมที่รู้จัก

en: Show places menu
th: แสดงเมนูสถานที่

en: Show seco_nds
th: แสดง_วินาที

en: Show session management options
th: แสดงตัวเลือกเกี่ยวกับการจัดการวาระ

en: Show temperature in clock
th: แสดงอุณหภูมิในนาฬิกา

en: Show the _date
th: แสดงวัน_ที่

en: Show time with seconds
th: แสดงเวลาพร้อมวินาที

en: Show weather in clock
th: แสดงสภาพอากาศในนาฬิกา

en: Show wee_k numbers in calendar
th: แสดงเลขสั_ปดาห์ในปฏิทิน

en: Show week numbers in calendar
th: แสดงเลขสัปดาห์ในปฏิทิน

en: Show windows from a_ll workspaces
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงาน_ทั้งหมด

en: Show windows from all workspaces
th: แสดงหน้าต่างจากพื้นที่ทำงานทั้งหมด

en: Show workspace _names in switcher
th: แสดงชื่_อพื้นที่ทำงานในช่องสลับ

en: Shut Down...
th: ปิดเครื่อง...

en: Shut down the computer
th: ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์

[ctx: Size]
en: Large
th: ใหญ่

[ctx: Size]
en: Medium
th: ปานกลาง

[ctx: Size]
en: Small
th: เล็ก

[ctx: Size]
en: X Large
th: ใหญ่มาก

[ctx: Size]
en: X Small
th: เล็กมาก

[ctx: Size]
en: XX Large
th: ใหญ่มากๆ

[ctx: Size]
en: XX Small
th: เล็กมากๆ

en: Solid c_olor
th: สีเดี_ยว

en: Some of these properties are locked down
th: คุณสมบัติในกลุ่มนี้บางอย่างไม่อนุญาตให้ใช้

en: South
th: ใต้

en: Specifies the background color for the panel in #RGB format.
th: กำหนดสีพื้นหลังสำหรับพาเนลในรูปแบบ #RGB

en: Specifies the file to be used for the background image. If the image contains an alpha channel it will be composited onto the desktop background image.
th: กำหนดแฟ้มที่ใช้เป็นภาพพื้นหลัง ถ้าภาพนั้นมีแชนแนลอัลฟา ภาพจะถูกผสมไปกับภาพพื้นหลังพื้นโต๊ะ

en: Specifies the number of milliseconds delay after the pointer enters the panel area before the panel is automatically re-shown. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดระยะเวลาหน่วงเป็นมิลลิวินาทีหลังจากตัวชี้เคลื่อนเข้าสู่พื้นที่ของพาเนล ก่อนที่พาเนลจะปรากฏใหม่อัตโนมัติ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: Specifies the number of milliseconds delay after the pointer leaves the panel area before the panel is automatically hidden. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดระยะเวลาหน่วงเป็นมิลลิวินาทีหลังจากตัวชี้เคลื่อนออกจากพื้นที่ของพาเนล ก่อนที่พาเนลจะซ่อนตัวอัตโนมัติ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: Specifies the number of pixels visible when the panel is automatically hidden into a corner. This key is only relevant if the auto_hide key is true.
th: กำหนดจำนวนพิกเซลที่แสดงให้เห็นได้เมื่อพาเนลถูกซ่อนอัตโนมัติไปที่มุม ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า auto_hide

en: Specifies the opacity of the background color format. If the color is not completely opaque (a value of less than 65535), the color will be composited onto the desktop background image.
th: กำหนดความทึบสำหรับรูปแบบสีพื้นหลัง ถ้าสีนั้นไม่ทึบ (ค่าน้อยกว่า 65535) สีนั้นจะผสมไปกับภาพพื้นหลังพื้นโต๊ะ

en: Specify a gsettings path in which the applet preferences should be stored
th: กำหนดเส้นทาง mateconf ในที่ที่ควรจะใช้เก็บค่าปรับแต่งแอพเพล็ต

en: Specify an applet IID to load
th: กำหนดหมายเลขประจำแอพเพล็ตที่จะโหลด

en: Specify file containing saved configuration
th: ระบุแฟ้มที่บันทึกค่าตั้งไว้

en: Specify session management ID
th: ระบุหมายเลขการจัดการวาระ

en: Specify the initial orientation of the applet (top, bottom, left or right)
th: กำหนดแนววางเริ่มต้นของแอพเพล็ต (บน, ล่าง, ซ้าย หรือขวา)

en: Specify the initial size of the applet (xx-small, medium, large etc.)
th: กำหนดขนาดเริ่มต้นของแอพเพล็ต (เช่น เล็กมากๆ, ปานกลาง, ใหญ่ เป็นต้น)

en: Speed unit
th: หน่วยความเร็ว

en: St_retch
th: ขยายให้เ_ต็ม

en: Starting %s
th: กำลังเริ่ม %s

en: Stretch image to panel
th: ขยายภาพเต็มพาเนล

en: Sunrise: %s / Sunset: %s
th: ดวงอาทิตย์ขึ้น: %s / ดวงอาทิตย์ตก: %s

en: Switch between open windows using a menu
th: สลับระหว่างหน้าต่างที่เปิดอยู่โดยใช้เมนู

en: Switch between open windows using buttons
th: สลับระหว่างหน้าต่างที่เปิดอยู่โดยใช้ปุ่ม

en: Switch between workspaces
th: สลับไปมาระหว่างพื้นที่ทำงาน

en: Switcher
th: ช่องสลับ

en: System
th: ระบบ

en: Temperature unit
th: หน่วยอุณหภูมิ

en: Test applet utility
th: แอพเพล็ตทดสอบ

en: The Clock displays the current time and date
th: นาฬิกาแสดงวันและเวลาปัจจุบัน

en: The MATE Panel
th: พาเนลของ MATE

en: The Window List shows a list of all windows in a set of buttons and lets you browse them.
th: รายชื่อหน้าต่างแบบแถบ แสดงรายชื่อหน้าต่างทั้งหมดเป็นชุดปุ่มกด และให้คุณเรียกดูหน้าต่างเหล่านั้น

en: The Window Selector shows a list of all windows in a menu and lets you browse them.
th: รายชื่อหน้าต่างแบบเมนู แสดงรายชื่อหน้าต่างทั้งหมดในเมนู และให้คุณเรียกดูหน้าต่างเหล่านั้น

en: The Workspace Switcher shows you a small version of your workspaces that lets you manage your windows.
th: แอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงาน แสดงรูปย่อของพื้นที่ทำงานของคุณ ซึ่งคุณสามารถใช้จัดการหน้าต่างได้

en: The action type this button represents. Possible values are "lock", "logout", "run", "search" and "screenshot". This key is only relevant if the object_type key is "action-applet".
th: ชนิดการทำงานที่ปุ่มนี้แสดงถึง ค่าที่เป็นไปได้คือ "lock", "logout", "run", "search" และ "screenshot" ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "action-applet"

en: The command of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดคำสั่งของปุ่มเรียก

en: The configured command is not working and has been replaced by: %s
th: คำสั่งที่ตั้งไว้ไม่ทำงาน จะแทนที่ด้วย: %s

en: The fish's animation pixmap
th: pixmap ของภาพปลาเคลื่อนไหว

en: The fish's name
th: ชื่อของปลา

en: The height (width for a vertical panel) of the panel. The panel will determine at runtime a minimum size based on the font size and other indicators. The maximum size is fixed at one quarter of the screen height (or width).
th: ความสูง (ความกว้างสำหรับพาเนลตามแนวตั้ง) ของพาเนล ในขณะทำงาน พาเนลจะพิจารณาหาค่าที่ต่ำที่สุดจากขนาดของรูปแบบตัวอักษรและตัวบ่งชี้อื่นๆ ค่าสูงสุดถูกกำหนดไว้ที่หนึ่งส่วนสี่ของความสูงจอภาพ (หรือความกว้าง)

en: The icon of the command to be run.
th: ไอคอนของคำสั่งที่จะเรียกใช้งาน

en: The identifier of the panel attached to this drawer. This key is only relevant if the object_type key is "drawer-object".
th: ตัวบ่งชี้ของพาเนลที่แนบติดกับลิ้นชักนี้ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "drawer-object"

en: The identifier of the toplevel panel which contains this object.
th: ตัวบ่งชี้ของพาเนลระดับบนซึ่งมีวัตถุนี้อยู่

en: The implementation ID of the applet - e.g. "ClockAppletFactory::ClockApplet". This key is only relevant if the object_type key is "external-applet" (or the deprecated "matecomponent-applet").
th: ชื่อเรียกของการ implement ของแอพเพล็ต - เช่น "ClockAppletFactory::ClockApplet" คีย์นี้จะมีผลก็ต่อเมื่อคีย์ object_type เป็น "external-applet" (หรือคีย์เดิม "matecomponent-applet") เท่านั้น

en: The location of the .desktop file describing the launcher. This key is only relevant if the object_type key is "launcher-object".
th: ตำแหน่งของแฟ้ม .desktop ที่บรรยายปุ่มเรียก ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "launcher-object"

en: The location of the image file used as the icon for the object's button. This key is only relevant if the object_type key is "drawer-object" or "menu-object" and the use_custom_icon key is true.
th: ตำแหน่งของแฟ้มภาพที่ใช้เป็นไอคอนสำหรับปุ่มของวัตถุ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type key เป็น "drawer-object" หรือ "menu-object" และเลือกใช้ค่า use_custom_icon

en: The location of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดตำแหน่งของปุ่มเรียก

en: The location of the panel along the x-axis, starting from the right of the screen. If set to -1, the value is ignored and the value of the x key is used. If the value is greater than 0, then the value of the x key is ignored. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน X นับจากขอบขวาของหน้าจอ ถ้ากำหนดเป็น -1 จะไม่ใช้ค่านี้ และไปใช้ค่าในคีย์ x แทน ถ้าค่านี้มากกว่า 0 ก็จะไม่ใช้ค่าในคีย์ x  ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the x-axis. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน X ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the y-axis, starting from the bottom of the screen. If set to -1, the value is ignored and the value of the y key is used. If the value is greater than 0, then the value of the y key is ignored. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน Y นับจากขอบล่างของหน้าจอ ถ้ากำหนดเป็น -1 จะไม่ใช้ค่านี้ และไปใช้ค่าในคีย์ y แทน ถ้าค่านี้มากกว่า 0 ก็จะไม่ใช้ค่าในคีย์ y  ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The location of the panel along the y-axis. This key is only relevant in un-expanded mode. In expanded mode this key is ignored and the panel is placed at the screen edge specified by the orientation key.
th: ตำแหน่งของพาเนลตามแกน Y ค่านี้มีผลในโหมดไม่ขยายตัวเท่านั้น ในโหมดขยายตัว ค่านี้จะถูกละเลย และพาเนลจะถูกวางไว้ที่ขอบหน้าจอซึ่งกำหนดโดยค่าแนววางของพาเนล

en: The name of the directory is not set.
th: ไม่ได้กำหนดชื่อไดเรกทอรี

en: The name of the launcher is not set.
th: ไม่ได้กำหนดชื่อปุ่มเรียก

en: The orientation of the panel. Possible values are "top", "bottom", "left", "right". In expanded mode the key specifies which screen edge the panel is on. In un-expanded mode the difference between "top" and "bottom" is less important - both indicate that this is a horizontal panel - but still give a useful hint as to how some panel objects should behave. For example, on a "top" panel a menu button will pop up its menu below the panel, whereas on a "bottom" panel the menu will be popped up above the panel.
th: แนววางของพาเนล ค่าที่เป็นไปได้คือ "top", "bottom", "left", "right" ในโหมดขยายตัว ค่านี้กำหนดว่าพาเนลจะอยู่บนขอบใดของหน้าจอ ในโหมดไม่ขยายตัว ความแตกต่างระหว่าง "ขอบบน" และ "ขอบล่าง" อาจจะไม่สำคัญ โดยทั้งสองค่าต่างแสดงว่าพาเนลเป็นพาเนลตามแนวนอน แต่ก็ยังให้แนวทางที่เป็นประโยชน์ ว่าวัตถุพาเนลบางตัวควรปฏิบัติอย่างไร ตัวอย่างเช่น บนพาเนล "ขอบบน" ปุ่มเมนูจะผุดเมนูใต้พาเนลลงมา ในขณะที่ บนพาเนล "ขอบล่าง" จะผุดเมนูด้านบนเหนือพาเนล

en: The panel encountered a problem while loading "%s".
th: พาเนลพบกับปัญหาในขณะเรียกใช้ "%s"

en: The path from which the menu contents is contructed. This key is only relevant if the use_menu_path key is true and the object_type key is "menu-object".
th: พาธจากที่ที่สร้างเนื้อหาเมนูนั้น ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า use_menu_path และค่า object_type เป็น "menu-object"

en: The position of this panel object. The position is specified by the number of pixels from the left (or top if vertical) panel edge.
th: ตำแหน่งของวัตถุพาเนลนี้ ตำแหน่งนี้ถูกกำหนดโดย จำนวนพิกเซลจากทางขอบซ้าย (หรือขอบบนในกรณีแนวตั้ง) พาเนล

en: The speed in which panel animations should occur. Possible values are "slow", "medium" and "fast". This key is only relevant if the enable_animations key is true.
th: ความเร็วของการเคลื่อนไหวของพาเนล ค่าที่เป็นไปได้คือ "slow", "memory" และ "fast" ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเลือกใช้ค่า enable_animations

en: The text to display in a tooltip for this drawer or this menu. This key is only relevant if the object_type key is "drawer-object" or "menu-object".
th: ข้อความที่จะแสดงในคำแนะนำเครื่องมือสำหรับลิ้นชักนี้ ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า object_type เป็น "drawer-object" หรือ "menu-object"

en: The type of this panel object.
th: ชนิดของวัตถุพาเนลนี้

en: The unit to use when showing temperatures.
th: หน่วยที่จะใช้แสดงอุณหภูมิ

en: The unit to use when showing wind speed.
th: หน่วยที่จะใช้แสดงความเร็วลม

en: The water needs changing
th: เปลี่ยนน้ำได้แล้ว

en: This button lets you hide all windows and show the desktop.
th: ปุ่มนี้ช่วยคุณซ่อนหน้าต่างทั้งหมดและแสดงพื้นโต๊ะ

en: This is a human readable name which you can use to identify a panel. Its main purpose is to serve as the panel's window title which is useful when navigating between panels.
th: นี่เป็นชื่อที่คนสามารถอ่านได้ซึ่งคุณสามารถใช้เพื่อระบุพาเนล จุดประสงค์หลักคือเพื่อใช้เป็นชื่อหัวเรื่องของหน้าต่าง ซึ่งเป็นประโยชน์ในการเปลี่ยนไปมาระหว่างพาเนลที่มี

en: This key specifies how many rows (for horizontal layout) or columns (for vertical layout) the workspace switcher shows the workspaces in. This key is only relevant if the display_all_workspaces key is true.
th: ค่านี้กำหนดจำนวนแถว (สำหรับการจัดวางแนวนอน) หรือจำนวนคอลัมน์ (สำหรับการจัดวางแนวตั้ง) ที่ช่องสลับพื้นที่ทำงานใช้แสดงพื้นที่ทำงาน ค่านี้ใช้ได้ก็ต่อเมื่อค่า display_all_workspaces เป็นจริง

en: This key specifies the command that will be tried to execute when the fish is clicked.
th: ค่านี้กำหนดคำสั่งที่จะลองเรียกใช้งานเมื่อปลาถูกคลิก

en: This key specifies the filename of the pixmap which will be used for the animation displayed in the fish applet relative to the pixmap directory.
th: ค่านี้กำหนดชื่อแฟ้มภาพพิกซ์แมป จากตำแหน่งโฟลเดอร์พิกซ์แมป ซึ่งจะใช้สำหรับแสดงการเคลื่อนไหว ในแอพเพล็ตปลา

en: This key specifies the format used by the clock applet when the format key is set to "custom". You can use conversion specifiers understood by strftime() to obtain a specific format. See the strftime() manual for more information.
th: ค่านี้กำหนดรูปแบบของเวลาในแอพเพล็ตนาฬิกาเมื่อกำหนดรูปแบบเป็น "custom" คุณสามารถใช้รหัสการแปลงของ strftime() เพื่อระบุรูปแบบที่ต้องการได้ ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้จากคู่มือของ strftime()

en: This key specifies the hour format used by the clock applet. Possible values are "12-hour", "24-hour", "internet", "unix" and "custom". If set to "internet", the clock will display Internet time. The Internet time system divides the day into 1000 ".beats". There are no time zones in this system, so time is the same all over the world. If set to "unix", the clock will display time in seconds since Epoch, i.e. 1970-01-01. If set to "custom", the clock will display time according to the format specified in the custom_format key.
th: ค่านี้กำหนดรูปแบบชั่วโมงที่จะใช้ในแอพเพล็ตนาฬิกา ค่าที่เป็นไปได้คือ"12-hour", "24-hour", "internet", "unix" และ "custom"ถ้ากำหนดเป็น "internet" นาฬิกาจะแสดงเวลาอินเทอร์เน็ตซึ่งจะแบ่งวันออกเป็น 1000 ".beat" ระบบนี้จะไม่มีเขตเวลา เวลาจึงเหมือนกันทุกแห่งในโลกถ้ากำหนดเป็น "unix" นาฬิกาจะแสดงเวลาเป็นวินาทีนับจาก 1970-01-01 ถ้ากำหนดเป็น "custom" นาฬิกาจะแสดงตามรูปแบบที่กำหนดใน custom_format

en: This key specifies the number of frames that will be displayed in the fish's animation.
th: ค่านี้กำหนดจำนวนเฟรมที่แสดงการเคลื่อนไหวของปลา

en: This key specifies the number of seconds each frame will be displayed.
th: ค่านี้กำหนดจำนวนวินาทีของแต่ละเฟรมที่จะถูกแสดง

en: This program is responsible for launching other applications and provides useful utilities.
th: โปรแกรมนี้ใช้สำหรับเรียกใช้โปรแกรมอื่นๆ และมีเครื่องมืออรรถประโยชน์ให้เรียกใช้

en: Time & Date
th: วันและเวลา

en: Time _Settings
th: _ตั้งเวลา

en: Tooltip displayed for drawer or menu
th: คำแนะนำเครื่องมือที่แสดงสำหรับลิ้นชักหรือเมนู

en: Toplevel panel containing object
th: พาเนลระดับบนที่มีวัตถุอยู่

en: URI list dropped on run dialog had wrong format (%d) or length (%d)
th: รายชื่อ URI ที่ถูกวางในกล่องโต้ตอบเรียกโปรแกรมมีรูปแบบไม่ถูกต้อง (%d) หรือมีความยาวไม่ถูกต้อง (%d)

en: Unable to execute '%s'
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถเรียกใช้งาน '%s'
    
    รายละเอียด: %s

en: Unable to locate the command to execute
th: ไม่สามารถหาคำสั่งเพื่อเรียกใช้งานได้

en: Unable to mount %s
th: ไม่สามารถเมานท์ %s

en: Unable to open desktop file %s for panel launcher%s%s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มพื้นโต๊ะ %s สำหรับปุ่มเรียกบนพาเนล %s%s

en: Unable to read from '%s'
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถอ่านค่าจากคำสั่ง '%s'
    
    รายละเอียด: %s

en: Unable to read output from command
    
    Details: %s
th: ไม่สามารถอ่านผลลัพธ์จากคำสั่ง
    
    รายละเอียด: %s

en: Unable to scan %s for media changes
th: ไม่สามารถตรวจสอบการเปลี่ยนแผ่นใน %s

en: Unknown
th: ไม่ทราบ

en: Unrecognized desktop file Version '%s'
th: ไม่รู้จักแฟ้มเดสก์ท็อปรุ่น '%s'

en: Unrecognized launch option: %d
th: ไม่รู้จักตัวเลือกของการเรียกโปรแกรม: %d

en: Use custom icon for object's button
th: ใช้ไอคอนที่กำหนดเองสำหรับปุ่มของวัตถุ

en: Use custom path for menu contents
th: ใช้พาธที่กำหนดเองสำหรับเนื้อหาเมนู

en: Visible pixels when hidden
th: พิกเซลที่สามารถเห็นได้เมื่อซ่อนอยู่

en: Wanda Factory
th: โรงงาน Wanda

en: Warning:  The command appears to be something actually useful.
    Since this is a useless applet, you may not want to do this.
    We strongly advise you against using %s for anything
    which would make the applet "practical" or useful.
th: คำเตือน:  คำสั่งนี้เป็นคำสั่งที่มีประโยชน์
    แต่เนื่องจากนี่คือแอพเพล็ตที่ไม่มีประโยชน์ คุณอาจจะไม่ต้องการใช้คำสั่งนี้
    ขอแนะนำว่าไม่ควรใช้ %s กับอะไรก็ตาม
    ที่จะทำให้แอพเพล็ตนี้ "ใช้งานได้จริง" หรือใช้ประโยชน์ได้

en: Weather
th: อากาศ

en: West
th: ตะวันตก

en: When a drawer is deleted, the drawer and its
    settings are lost.
th: เมื่อลบลิ้นชัก ลิ้นชักและค่าที่ตั้งไว้จะสูญหาย
    ลบลิ้นชักนี้หรือไม่?

en: When a panel is deleted, the panel and its
    settings are lost.
th: เมื่อลบพาเนล พาเนลและค่าที่ตั้งไว้จะสูญหาย
    ลบพาเนลนี้หรือไม่?

en: When to group windows
th: เวลาที่จะจัดกลุ่มหน้าต่าง

en: Which type of background should be used for this panel. Possible values are "none" - the default GTK+ widget background will be used, "color" - the color key will be used as background color or "image" - the image specified by the image key will be used as background.
th: พื้นหลังชนิดใดที่ควรใช้สำหรับพาเนลนี้ ค่าที่เป็นไปได้คือ "none" - ใช้พื้นหลังปกติของวิดเจ็ต GTK+, "color" - ใช้ค่าในคีย์ "สีพื้นหลัง" เป็นสีพื้นหลัง หรือ "image" - ใช้ภาพในคีย์ "ภาพพื้นหลัง" เป็นพื้นหลัง

en: Will run command: '%s'
th: จะเรียกใช้คำสั่ง: '%s'

en: Window Grouping
th: การรวมกลุ่มหน้าต่าง

en: Window List
th: รายชื่อหน้าต่างแบบแถบ

en: Window List Content
th: เนื้อหารายชื่อหน้าต่าง

en: Window List Preferences
th: ปรับแต่งรายชื่อหน้าต่างแบบแถบ

en: Window Navigation Applet Factory
th: โรงงานแอพเพล็ตนำทางหน้าต่าง

en: Window Selector
th: เลือกหน้าต่าง

en: With a multi-screen setup, you may have panels on each individual screen. This key identifies the current screen the panel is displayed on.
th: โดยใช้ชุดติดตั้งหลายจอภาพ คุณอาจจะมีหลายพาเนลบนจอภาพอิสระแต่ละตัว ค่านี้ระบุหน้าจอปัจจุบันที่พาเนลแสดงอยู่

en: Workspace Names
th: ชื่อพื้นที่ทำงาน

en: Workspace Switcher
th: ตัวสลับพื้นที่ทำงาน

en: Workspace Switcher Preferences
th: ปรับแต่งแอพเพล็ตสลับพื้นที่ทำงาน

en: Workspace na_mes:
th: _ชื่อพื้นที่ทำงาน:

en: Workspaces
th: พื้นที่ทำงาน

en: X co-ordinate of panel
th: พิกัด Y บนพาเนล

en: X co-ordinate of panel, starting from the right of the screen
th: พิกัดแกน X วัดจากขอบขวาของหน้าจอ

en: X screen where the panel is displayed
th: X screen ที่พาเนลอาศัยอยู่

en: Xinerama monitor where the panel is displayed
th: หน้าจอของ Xinerama ที่พาเนลอาศัยอยู่

en: Y co-ordinate of panel
th: พิกัด Y บนพาเนล

en: Y co-ordinate of panel, starting from the bottom of the screen
th: พิกัดแกน Y วัดจากขอบล่างของหน้าจอ

en: You must always have at least one panel.
th: คุณต้องมีพาเนลอย่างน้อยหนึ่งแผงเสมอ

en: Your window manager does not support the show desktop button, or you are not running a window manager.
th: โปรแกรมจัดการหน้าต่างของคุณ ไม่รองรับปุ่มแสดงพื้นโต๊ะ หรือคุณไม่ได้ใช้โปรแกรมจัดการหน้าต่างอยู่

en: _12 hour format
th: แ_บบ AM/PM

en: _24 hour format
th: แบบ 24 _ชั่วโมง

en: _About
th: เ_กี่ยวกับ

en: _Activate Screensaver
th: เ_ริ่มแสดงภาพรักษาหน้าจอ

en: _Add
th: เ_พิ่ม

en: _Add to Drawer...
th: เ_พิ่มลงในลิ้นชัก...

en: _Always group windows
th: รวมกลุ่มหน้าต่างเ_สมอ

en: _Applet:
th: แ_อพเพล็ต:

en: _Autohide
th: ซ่_อนโดยอัตโนมัติ

en: _Back
th: ถ_อยกลับ

en: _Browse...
th: เ_รียกดู...

en: _Cancel
th: _ยกเลิก

en: _Close
th: ปิ_ด

en: _Delete
th: _ลบ

en: _Delete This Panel
th: _ลบพาเนลนี้

en: _Don't Reload
th: ไ_ม่ต้องโหลดใหม่

en: _Edit
th: แ_ก้ไข

en: _Edit Menus
th: แ_ก้ไขเมนู

en: _Entire menu
th: เมนูทั้งห_มด

en: _File:
th: แ_ฟ้ม:

en: _Force quit
th: _บังคับออก

en: _Help
th: _วิธีใช้

en: _Icon:
th: ไ_อคอน:

en: _Launch
th: เ_รียกใช้

en: _Location Name:
th: _ชื่อตำแหน่งที่ตั้ง:

en: _Location:
th: _ตำแหน่ง:

en: _Lock Screen
th: ล็_อคหน้าจอ

en: _Move
th: ย้า_ย

en: _Name of fish:
th: _ชื่อปลา:

en: _Name:
th: _ชื่อ:

en: _Never group windows
th: ไ_ม่รวมกลุ่มหน้าต่าง

en: _New Panel
th: พาเนลใ_หม่

en: _None (use system theme)
th: ไ_ม่กำหนด (ใช้ชุดตกแต่งของระบบ)

en: _Open
th: _เปิด

en: _Orientation:
th: _ตำแหน่ง:

en: _Pause per frame:
th: _ระยะเวลาระหว่างเฟรม:

en: _Preferences
th: _ปรับแต่ง

en: _Prefs Path:
th: เส้นทางค่า_ปรับแต่ง:

en: _Pressure unit:
th: หน่วยความ_กดอากาศ:

en: _Properties
th: คุณ_สมบัติ

en: _Reload
th: โห_ลดใหม่

en: _Remove
th: _ลบ

en: _Remove From Panel
th: _ลบออกจากพาเนล

en: _Revert
th: คืน_กลับ

en: _Rotate on vertical panels
th: _หมุนเมื่ออยู่บนพาเนลแนวตั้ง

en: _Run
th: เ_รียกใช้งาน

en: _Scale
th: ขยายตาม_สัดส่วน

en: _Set System Time
th: _ตั้งเวลาของเครื่อง

en: _Size:
th: _ขนาด:

en: _Speak again
th: _พูดอีก

en: _System Monitor
th: _เครื่องมือเฝ้าสังเกตระบบ

en: _Temperature unit:
th: หน่วย_อุณหภูมิ:

en: _Tile
th: ปูเ_รียง

en: _Time:
th: เ_วลา:

en: _Timezone:
th: เ_ขตเวลา:

en: _Total frames in animation:
th: _จำนวนเฟรมในภาพเคลื่อนไหว:

en: _Type:
th: ช_นิด:

en: _Visibility unit:
th: หน่วย_ทัศนวิสัย:

en: _Wind speed unit:
th: หน่วยความเร็ว_ลม:

en: columns
th: คอลัมน์

en: file
th: แฟ้ม

en: frames
th: เฟรม

en: pixels
th: พิกเซล

en: rows
th: บรรทัด

en: seconds
th: วินาที
