mate-calc 1.25.0 - en to vi translation catalogue (296 entries)

en:  in
vi:  theo

en: Absolute Value
vi: Giá trị tuyệt đối

en: Absolute value [|]
vi: Giá trị tuyệt đối [|]

en: Accuracy value
vi: Độ chính xác

en: Add [+]
vi: Cộng [+]

en: Additional Functions
vi: Hàm bổ sung

en: Algerian Dinar
vi: Đina Algeri

en: Angle
vi: Góc

en: Area
vi: Diện tích

en: Argument --solve requires an equation to solve
vi: Tham số --solve cần một phương trình để giải

en: Astronomical Units
vi: Đơn vị thiên văn học

en: Australian Dollar
vi: Đô la Úc

en: Automatic
vi: Tự động

en: Bahraini Dinar
vi: Đina Bahrain

en: Binary
vi: Nhị phân

en: Boolean AND
vi: VÀ luận lý

en: Boolean Exclusive OR
vi: HOẶC loại trừ luận lý

en: Boolean NOT
vi: PHỦ ĐỊNH luận lý

en: Boolean OR
vi: HOẶC luận lý

en: Botswana Pula
vi: Pula Botswana

en: Brazilian Real
vi: Rê-an Brazin

en: Brunei Dollar
vi: Đô la Brunei

en: Bulgarian Lev
vi: Lev Bungari

en: CFA Franc
vi: Franc CFA

en: C_alculate
vi: _Tính

en: C_ost:
vi: C_hi phí:

en: Calculate Result
vi: Tính kết quả

en: Calculates the amount of the periodic payment of a loan, where payments are made at the end of each payment period.
vi: Tính tiền trả định kỳ cho một khoản vay, trả tiền ở kết thúc của mỗi chu kỳ chi trả.

en: Calculates the depreciation allowance on an asset for a specified period of time, using the Sum-of-the-Years'-Digits method. This method of depreciation accelerates the rate of depreciation, so that more depreciation expense occurs in earlier periods than in later ones. The useful life is the number of periods, typically years, over which an asset is depreciated.
vi: Tính khấu hao được phép cho một tài sản trong một chu kỳ nào đó, dùng phương pháp khấu hao tổng số năm. Phương pháp khấu hao này tăng tỷ lệ sụt giá, để khấu hao nhiều trong các chu kỳ trước hơn các chu kỳ sau. Thời gian sử dụng hữu ích là số các chu kỳ (thường là năm) trong chúng tài sản bị sụt giá.

en: Calculates the depreciation allowance on an asset for a specified period of time, using the double-declining balance method.
vi: Tính khấu hao cho một tài sản trong một thời gian nào đó, dùng phương pháp số dư giảm dần kép.

en: Calculates the future value of an investment based on a series of equal payments at a periodic interest rate over the number of payment periods in the term.
vi: Tính giá trị tương lai của một vốn đầu tư dựa vào trả một số tiền nào đó theo lãi xuất định kỳ trong số chu kỳ chi trả trong thời hạn.

en: Calculates the number of compounding periods necessary to increase an investment of present value to a future value, at a fixed interest rate per compounding period.
vi: Tính số các chu kỳ kép cần để tăng một vốn đầu tư có giá trị hiệu tại lên một giá trị tương lai, theo một lãi xuất cố định trong mỗi chu kỳ kép.

en: Calculates the number of payment periods that are necessary during the term of an ordinary annuity, to accumulate a future value, at a periodic interest rate.
vi: Tính số các chu kỳ chi trả cần trong thời gian của một niên khoản thông thường, để tích luỹ một giá trị tương lai, theo một lãi xuất định kỳ.

en: Calculates the periodic interest necessary to increase an investment to a future value, over the number of compounding periods.
vi: Tính lãi xuất định kỳ cần để tăng một vốn đầu tư lên một giá trị tương lai, trong số các chu kỳ kép.

en: Calculates the present value of an investment based on a series of equal payments discounted at a periodic interest rate over the number of payment periods in the term.
vi: Tính giá trị hiện tại của một vốn đầu tư dựa vào một số tiền được trả từng kỳ, giảm giá theo một lãi xuất định kỳ trong số các chu kỳ chi trả trong thời hạn.

en: Calculates the resale price of a product, based on the product cost and the wanted gross profit margin.
vi: Tính giá bán lại của một sản phẩm, dựa vào chi phí sản xuất và tổng lãi thực đã muốn.

en: Calculates the straight-line depreciation of an asset for one period. The straight-line method of depreciation divides the depreciable cost evenly over the useful life of an asset. The useful life is the number of periods, typically years, over which an asset is depreciated.
vi: Tính khấu hao theo đường thẳng của một tài sản trong một chu kỳ. Phương pháp khấu hao theo đường thẳng thì phân phối giá có thể giảm ra toàn bộ thời gian sử dụng hữu ích của một tài sản. Thời gian sử dụng hữu ích là số các chu kỳ (thường là năm) trong chúng một tài sản bị sụt giá.

en: Calculating
vi: Đang tính

en: Calculator
vi: Bàn tính

en: Canadian Dollar
vi: Đô la Canađa

en: Ceiling
vi: Làm tròn lên

en: Celsius
vi: Độ C

en: Centimeters
vi: Centi mét

en: Ch_aracter:
vi: _Ký tự:

en: Chilean Peso
vi: Pêsô Chilê

en: Chinese Yuan
vi: Nhân dân tệ Trung Quốc

en: Clear
vi: Xóa

en: Clear Display [Escape]
vi: Xoá hiển thị [Esc]

en: Colombian Peso
vi: Pêsô Colombia

en: Compounding Term
vi: Ký kép

en: Cosine
vi: Cosin

en: Croatian Kuna
vi: Kuna Croatia

en: Cubic Meters
vi: Mét khối

en: Currency
vi: Tiền tệ

en: Czech Koruna
vi: Koruna Séc

en: Danish Krone
vi: Krone Đan Mạch

en: Days
vi: Ngày

en: Decimal
vi: Thập phân

en: Degrees
vi: Độ

en: Divide [/]
vi: Chia [/]

en: Double Declining Depreciation
vi: Khấu hao giảm dần kép

en: Double-Declining Depreciation
vi: Khấu hao giảm dần kép

en: Duration
vi: Thời gian

en: End Group [)]
vi: Đóng nhóm [)]

en: Engineering
vi: Kỹ sư

en: Estonian Kroon
vi: Kroon Estonia

en: Euler’s Number
vi: Số Euler

en: Exponent
vi: Luỹ thừa

en: Exponent [^ or **]
vi: Luỹ thừa [^ hoặc **]

en: Factorial
vi: Giai thừa

en: Factorial [!]
vi: Giai thừa [!]

en: Factorize
vi: Phân tích nhân tử

en: Factorize [Ctrl+F]
vi: Phân tích nhân tử [Ctrl+F]

en: Fixed
vi: Cố định

en: Floor
vi: Làm tròn xuống

en: Fractional Component
vi: Phần phân số

en: Future Value
vi: Giá trị Tương lai

en: Future _Value:
vi: G_iá trị tương lai

en: GTK+ Options:
      --class=CLASS                   Program class as used by the window manager
      --name=NAME                     Program name as used by the window manager
      --screen=SCREEN                 X screen to use
      --sync                          Make X calls synchronous
      --gtk-module=MODULES            Load additional GTK+ modules
      --g-fatal-warnings              Make all warnings fatal
vi: Lựa chọn GTK+ :
      --class=CLASS                   Lớp của chương trình được dùng bởi trình quản lý cửa sổ
      --name=NAME                    Tên của chương trình được dùng bởi trình quản lý cửa sổ
      --screen=SCREEN                 Màn hình X được sử dụng
      --sync                          Thực hiện lệnh gọi đồng bộ hóa X
      --gtk-module=MODULES            Nạp những bộ phận thêm vào của GTK+
      --g-fatal-warnings              Tạo tất cả thông báo lỗi nguy hiểm

en: Gradians
vi: Gr_ađian

en: Grams
vi: Gram

en: Gross Profit Margin
vi: Tổng lãi thực

en: Hectares
vi: Hécta

en: Help Options:
      -v, --version                   Show release version
      -h, -?, --help                  Show help options
      --help-all                      Show all help options
      --help-gtk                      Show GTK+ options
vi: Các tùy chọn trợ giúp:
      -v, --version                   Xem phiên bản phần mềm
      -h, -?, --help                  Xem các tùy chọn trợ giúp
      --help-all                      Xem tất cả tùy chọn trợ giúp
      --help-gtk                      Xem tùy chọn GTK+

en: Hexadecimal
vi: Thập lục phân

en: Hong Kong Dollar
vi: Đô la Hồng Kông

en: Hours
vi: Giờ

en: Hungarian Forint
vi: Forint Hungari

en: Hyperbolic Cosine
vi: Cosin hyperbol

en: Hyperbolic Sine
vi: Sin hyperbol

en: Hyperbolic Tangent
vi: Tang hyperbol

en: Icelandic Krona
vi: Krona Ai-xơ-len

en: Imaginary Component
vi: Phần ảo

en: Inches
vi: Inch

en: Indian Rupee
vi: Rupee Ấn Độ

en: Indicates whether thousands separators are shown in large numbers.
vi: Cho biết có nên thêm vào dấu phân cách hàng ngàn trong những con số lớn.

en: Indonesian Rupiah
vi: Rupi Inđônêsia

en: Insert Character
vi: Chèn ký tự

en: Insert Character Code
vi: Chèn mã ký tự

en: Integer Component
vi: Phần nguyên

en: Inverse
vi: Nghịch đảo

en: Inverse [Ctrl+I]
vi: Nghịch đảo [Ctrl+I]

en: Iranian Rial
vi: Rial Iran

en: Israeli New Shekel
vi: New Shekel Israel

en: Japanese Yen
vi: Yên Nhật Bản

en: Kazakhstani Tenge
vi: Tenge Kazakhstan

en: Kilograms
vi: Kílô gram

en: Kilometers
vi: Kílô mét

en: Kuwaiti Dinar
vi: Đina Kuwait

en: Latvian Lats
vi: Lats Latvia

en: Length
vi: Chiều dài

en: Libyan Dinar
vi: Đina  Libi

en: Light Years
vi: Năm ánh sáng

en: Lithuanian Litas
vi: Lita Lithuania

en: Litres
vi: Lít

en: Logarithm
vi: Lôgarít

en: Malaysian Ringgit
vi: Ringgit Malaysian

en: Malformed expression
vi: Biểu thức sai

en: Mauritian Rupee
vi: Rupee Mauritania

en: Memory
vi: Bộ nhớ

en: Meters
vi: Mét

en: Mexican Peso
vi: Pêsô Mexico

en: Microlitres
vi: Micro lít

en: Micrometers
vi: Micrô mét

en: Microseconds
vi: Micro giây

en: Miles
vi: Dặm

en: Millilitres
vi: Mili lít

en: Millimeters
vi: Mili mét

en: Milliseconds
vi: Mili giây

en: Minutes
vi: Phút

en: Modulus divide
vi: Chia phần dư

en: Multiply [*]
vi: Nhân [*]

en: Nanometers
vi: Nano mét

en: Natural Logarithm
vi: Lôgarít tự nhiên

en: Nautical Miles
vi: Hải lý

en: Need an integer to factorize
vi: Cần số nguyên để phân tích nhân tử

en: Nepalese Rupee
vi: Rupee Nê-pan

en: New Romanian Leu
vi: Leu Romani mới

en: New Turkish Lira
vi: Lira Thổ Nhĩ Kỳ mới

en: New Zealand Dollar
vi: Đô la New Zealand

en: No redo history
vi: Không có lược sử làm lại

en: No sane value to bitwise shift
vi: Không có giá trị đúng đắn để dịch bit

en: No sane value to store
vi: Không có giá trị hữu tỷ để lưu

en: No undo history
vi: Không có lược sử hủy bước

en: Norwegian Krone
vi: Krone Na Uy

en: Number _Format:
vi: Định dạng _số:

en: Numeric Base
vi: Hệ cơ số

en: Octal
vi: Bát phân

en: Omani Rial
vi: Rial Oman

en: Ones' Complement
vi: Bù một

en: Overflow. Try a bigger word size
vi: Tràn bộ nhớ. Hãy thử với kích thước từ (word) lớn hơn.

en: Pakistani Rupee
vi: Rupee Pakistan

en: Parsecs
vi: Parsec

en: Payment Period
vi: Chu kỳ chi trả

en: Percentage [%]
vi: Phần trăm [%]

en: Perform arithmetic, scientific or financial calculations
vi: Chạy phép tính kiểu số học, khoa học hay tài chính

en: Periodic Interest Rate
vi: Lãi suất định kì

en: Periodic Interest _Rate:
vi: Lãi _suất định Kỳ:

en: Periodic Payment
vi: Trả Định Kỳ

en: Peruvian Nuevo Sol
vi: Nuevo Sol Pêru

en: Philippine Peso
vi: Pêsô Philipin

en: Polish Zloty
vi: Zloty Phần Lan

en: Pound Sterling
vi: Bảng Sterling

en: Preferences
vi: Tùy chỉnh

en: Present Value
vi: Giá trị Hiện tại

en: Present _Value:
vi: Giá trị _Hiện tại:

en: Qatari Riyal
vi: Riyal Qatar

en: Radians
vi: _Rađian

en: Rate
vi: Tỷ lệ

en: Real Component
vi: Phần thực

en: Round
vi: Làm tròn

en: Russian Rouble
vi: Rouble Nga

en: Saudi Riyal
vi: Riyal Saudi

en: Scientific
vi: Khoa học

en: Scientific Exponent
vi: Luỹ thừa khoa học

en: Scientific exponent [Ctrl+E]
vi: Luỹ thừa khoa học [Ctrl+E]

en: Seconds
vi: Giây

en: Shift Left
vi: Dịch trái

en: Shift Right
vi: Dịch phải

en: Show %d decimal _places
vi: Hiện %d _số thập phân

en: Show History
vi: Hiển thị lịch sử

en: Show Thousands Separators
vi: Hiện dấu tách hàng nghìn

en: Show Trailing Zeroes
vi: Hiển thị số không thập phân

en: Show _thousands separators
vi: Hiện dấu tách hàng n_ghìn

en: Show trailing _zeroes
vi: Hiện số không theo _sau

en: Sign
vi: Dấu

en: Sine
vi: Sin

en: Singapore Dollar
vi: Đô la Singapore

en: South African Rand
vi: Rand Nam Phi

en: South Korean Won
vi: Won Hàn Quốc

en: Square Centimeters
vi: Centi mét vuông

en: Square Meters
vi: Mét vuông

en: Square Millimeters
vi: Mili mét vuông

en: Square [Ctrl+2]
vi: Bình phương [Ctrl+2]

en: Square root [Ctrl+R]
vi: Căn bậc 2 [Ctrl+R]

en: Sri Lankan Rupee
vi: Rupee Sri Lanka

en: Start Group [(]
vi: Bắt đầu nhóm [(]

en: Store
vi: Lưu

en: Straight Line Depreciation
vi: Khấu hao theo đường thẳng

en: Straight-Line Depreciation
vi: Khấu hao theo đường thẳng

en: Subscript
vi: Số nhỏ dưới

en: Subscript mode [Alt]
vi: Chế độ số nhỏ dưới [Alt]

en: Subtract [-]
vi: Trừ [-]

en: Sum of the Years Digits Depreciation
vi: Khấu hao tổng số năm

en: Sum-of-the-Years'-Digits Depreciation
vi: Khấu hao tổng số năm

en: Superscript
vi: Số mũ

en: Superscript mode [Ctrl]
vi: Chế độ số mũ [Ctrl]

en: Swedish Krona
vi: Krona Thuỵ Điển

en: Swiss Franc
vi: Franc Thuỵ Sĩ

en: Switch conversion units
vi: Chuyển đổi đơn vị

en: T&T Dollar (TTD)
vi: Đô la T&T (TTD)

en: Tangent
vi: Tang

en: Target units
vi: Đơn vị đích

en: Temperature
vi: Nhiệt độ

en: Term
vi: Kì

en: Thai Baht
vi: Baht Thái

en: The numeric base
vi: Hệ cơ số

en: Tonnes
vi: Tấn

en: Tunisian Dinar
vi: Đina Tunisia

en: Two's Complement
vi: Bù hai

en: US Dollar
vi: Đô la Mỹ

en: Unable to open help file
vi: Không thể mở tập tin trợ giúp

en: Undo
vi: Hồi lại

en: Undo [Ctrl+Z]
vi: Hoàn lại [Ctrl+Z]

en: Units of the current calculation
vi: Đơn vị tính hiện tại

en: Unknown argument '%s'
vi: Không hiểu tham số '%s'

en: Unknown conversion
vi: Chuyển đổi không biết

en: Unknown variable '%s'
vi: Biến lạ '%s'

en: Uruguayan Peso
vi: Pêsô Uruquay

en: Venezuelan Bolívar
vi: Bolívar Vênêzuêla

en: Volume
vi: Thể tích

en: Weight
vi: Trọng lượng

en: Word _size:
vi: _Kích cỡ từ:

en: Word size
vi: Kích cỡ từ

en: Years
vi: Năm

en: _About
vi: _Giới thiệu

en: _Advanced
vi: _Cấp cao

en: _Angle units:
vi: Đơn vị _góc:

en: _Basic
vi: Cơ _bản

en: _Calculator
vi: Bàn _tính

en: _Cancel
vi: Th_ôi

en: _Close
vi: Đón_g

en: _Contents
vi: Mụ_c lục

en: _Copy
vi: _Chép

en: _Cost:
vi: _Chi phí:

en: _Financial
vi: _Tài chính

en: _Future Value:
vi: Giá t_rị Tương lai:

en: _Help
vi: Trợ _giúp

en: _Insert
vi: _Chèn

en: _Life:
vi: Thời _hạn:

en: _Margin:
vi: _Biên:

en: _Paste
vi: _Dán

en: _Period:
vi: Chu _kì:

en: _Periodic Payment:
vi: Trả định _kì:

en: _Preferences
vi: _Tùy thích

en: _Principal:
vi: Tiền _gốc:

en: _Programming
vi: _Lập trình

en: _Quit
vi: T_hoát

en: _Redo
vi: Bước _lại

en: _Salvage:
vi: Giá trị th_anh lý:

en: _Term:
vi: _Kì:

en: _Undo
vi: _Hủy bước

en: _View
vi: _Xem

[ctx: unit-format]
en: %s days
vi: %s ngày

[ctx: unit-format]
en: %s degrees
vi: %s độ

[ctx: unit-format]
en: %s gradians
vi: %s građian

[ctx: unit-format]
en: %s hours
vi: %s giờ

[ctx: unit-format]
en: %s mi
vi: %s dặm

[ctx: unit-format]
en: %s minutes
vi: %s phút

[ctx: unit-format]
en: %s radians
vi: %s rađian

[ctx: unit-format]
en: %s s
vi: %s giây

[ctx: unit-symbols]
en: centimeter,centimeters,cm,cms
vi: centi mét,centi mét,cm,cm

[ctx: unit-symbols]
en: day,days
vi: ngày,ngày

[ctx: unit-symbols]
en: degree,degrees,deg
vi: độ,độ,độ

[ctx: unit-symbols]
en: gradian,gradians,grad
vi: građian,građian,grad

[ctx: unit-symbols]
en: gram,grams,gramme,grammes,g
vi: gram,gram,gram,gram,g

[ctx: unit-symbols]
en: hectare,hectares,ha
vi: hécta,hécta,ha

[ctx: unit-symbols]
en: hour,hours
vi: giờ,giờ

[ctx: unit-symbols]
en: kilogram,kilograms,kilogramme,kilogrammes,kg,kgs
vi: kilo gram,kilo gram,kilo gram,kilo gram,kg,kg

[ctx: unit-symbols]
en: kilometer,kilometers,km,kms
vi: kilô mét,kilô mét,km,km

[ctx: unit-symbols]
en: lightyear,lightyears,ly
vi: năm ánh sáng,năm ánh sáng,ly

[ctx: unit-symbols]
en: litre,litres,liter,liters,L
vi: lít,lít,lít,lít,L

[ctx: unit-symbols]
en: meter,meters,m
vi: mét,mét,m

[ctx: unit-symbols]
en: micrometer,micrometers,um
vi: micrô mét,micrô mét,um

[ctx: unit-symbols]
en: microsecond,microseconds,us,μs
vi: micrô giây,micrô giây,us,μs

[ctx: unit-symbols]
en: mile,miles,mi
vi: dặm,dặm,mi

[ctx: unit-symbols]
en: millilitre,millilitres,milliliter,milliliters,mL,cm³
vi: mili lít,mili lít,mili lít,mili lít,ml,cm³

[ctx: unit-symbols]
en: millimeter,millimeters,mm
vi: mili mét,mili mét,mm

[ctx: unit-symbols]
en: millisecond,milliseconds,ms
vi: mili giây,mili giây,ms

[ctx: unit-symbols]
en: minute,minutes
vi: phút,phút

[ctx: unit-symbols]
en: nanometer,nanometers,nm
vi: nano mét,nano mét,nm

[ctx: unit-symbols]
en: parsec,parsecs,pc
vi: parsec,parsec,pc

[ctx: unit-symbols]
en: radian,radians,rad
vi: rađian,rađian,rad

[ctx: unit-symbols]
en: second,seconds,s
vi: giây,giây,s

[ctx: unit-symbols]
en: tonne,tonnes
vi: tấn,tấn

[ctx: unit-symbols]
en: year,years
vi: năm,năm
