kcmkonqhtml - en to vi translation catalogue (190 entries)

en: &Black on white
vi: Đe&n trên Trắng

en: &Export...
vi: &Xuất...

en: &Fixed font:
vi: Phông chữ cố &định:

en: &Foreground:
vi: Tiền &cảnh:

en: &Host or domain name:
vi: Tên &máy hay miền:

en: &Import...
vi: &Nhập...

en: &Java policy:
vi: Chính sách &Java:

en: &Maximum completions:
vi: Lần gõ xong tối &đa :

en: &Medium font size:
vi: Cỡ phông chữ &vừa :

en: &New...
vi: &Mới...

en: &Path to Java executable, or 'java':
vi: &Đường dẫn đến tệp thực hiện Java, hay gõ 'java':

en: &Suppress images
vi: &Khử ảnh

en: &Use same size for all elements
vi: &Dùng cỡ chung cho mọi phần tử

en: &Use security manager
vi: Dùng bộ &quản lí bảo mật

en: &White on black
vi: &Trắng trên đen

en: (c) 1999 - 2001 The Konqueror Developers
vi: Bản quyền © năm 1999-2001 của Những nhà phát triển Konqueror

en: <b>Background</b><p>Behind this door lays the ability to choose a custom default background.</p>
vi: <b>Nền</b><p>Sau cánh cửa này là khả năng chọn một nền mặc định.</p>

en: <b>Background</b><p>This background color is the one displayed behind the text by default. A background image will override this.</p>
vi: <b>Nền</b> <p> Màu nền là màu được hiển thị phía sau văn bản. Một hình ảnh nền có thể ghi chèn lên tuỳ chọn này. </p>

en: <b>Black on White</b><p>This is what you normally see.</p>
vi: <b>Đen trên trắng</b><p>Đây là những gì bạn thường thấy.</p>

en: <b>Custom</b><p>Select this option to define a custom color for the default font.</p>
vi: <b>Tuỳ biến</b><p>Chọn tuỳ chọn này để xác định màu cho phông mặc định.</p>

en: <b>Font family</b><p>A font family is a group of fonts that resemble one another, with family members that are e.g. bold, italic, or any number of the above.</p>
vi: <b>Họ phông chữ</b><p>Họ phông chữ là một nhóm các phông chữ tương tự nhau với các thành viên chẳng hạn như đậm, nghiêng, hay các tổ hợp của chúng.</p>

en: <b>Foreground color</b><p>The foreground color is the color that the text is drawn in.</p>
vi: <b>Màu tiền cảnh</b><p>Màu tiền cảnh là màu của chữ sẽ được hiển thị.</p>

en: <b>Stylesheets</b><p>See http://www.w3.org/Style/CSS for further information on cascading style sheets.</p>
vi: <b>Tờ kiểu dáng</b><p>Xem thêm thông tin về CSS tại http://www.w3.org/Style/CSS.</p>

en: <b>Stylesheets</b><p>Use this groupbox to determine how Konqueror will render style sheets.</p>
vi: <b>Tờ kiểu dáng</b><p>Dùng nhóm hộp này để xác định cách Konqueror xử lí các tờ kiểu dáng.</p>

en: <b>Suppress background images</b><p>Selecting this option will prevent Konqueror from loading background images.</p>
vi: <b>Khử ảnh nền</b><p>Chọn tuỳ chọn này để Konqueror không tải và hiển thị ảnh nền.</p>

en: <b>Suppress images</b><p>Selecting this will prevent Konqueror from loading images.</p>
vi: <b>Khử ảnh</b><p>Chọn mục này để Konqueror không tải và hiển thị các hình ảnh.</p>

en: <b>Use accessibility stylesheet</b><p>Selecting this option will allow you to define a default font, font size, and font color with a few simple clicks of the mouse. Simply wander over to the Customize... dialog and pick out your desired options.</p>
vi: <b>Dùng tờ kiểu dáng khả năng truy cập</b><p>Chọn tuỳ chọn này sẽ cho phép bạn chọn phông mặc định, cỡ phông và màu chữ chỉ với vài cú nhấp chuột đơn giản. Chỉ cần mở hộp thoại Tuỳ biến... và tìm lấy các tuỳ chọn bạn thích.</p>

en: <b>Use default stylesheet</b><p>Select this option to use the default stylesheet.</p>
vi: <b>Dùng tờ kiểu dáng mặc định</b><p>Chọn tuỳ chọn này để dùng tờ kiểu dáng mặc định.</p>

en: <b>Use same color for all text</b><p>Select this option to apply your chosen color to the default font as well as any custom fonts as specified in a stylesheet.</p>
vi: <b>Dùng chung màu cho mọi văn bản</b><p>Chọn tuỳ chọn này để áp dụng màu đã chọn cho phông mặc định cũng như bất kì phông nào được chỉ ra trong tờ kiểu dáng.</p>

en: <b>Use same family for all text</b><p>Select this option to override custom fonts everywhere in favor of the base font.</p>
vi: <b>Dùng cùng một họ cho tất cả chữ</b><p>Chọn lựa chọn này để làm mất hiệu lực các phông chữ tự chọn ở mọi nơi, để chỉ dùng phông chữ cơ sở.</p>

en: <b>Use same size for all elements</b><p>Select this option to override custom font sizes in favor of the base font size. All fonts will be displayed in the same size.</p>
vi: <b>Dùng chung cỡ cho mọi phần tử</b><p>Chọn tuỳ chọn này để ghi đè lên các cỡ phông đã chọn cho từng phần tử. Mọi phông chữ sẽ được hiển thị cùng một cỡ.</p>

en: <b>Use user-defined stylesheet</b><p>If this box is checked, Konqueror will try to load a user-defined style sheet as specified in the location below. The style sheet allows you to completely override the way web pages are rendered in your browser. The file specified should contain a valid style sheet (see http://www.w3.org/Style/CSS for further information on cascading style sheets).</p>
vi: <b>Dùng tờ kiểu dáng do người dùng định nghĩa</b><p> Nếu chọn hộp này, thì Konqueror sẽ nạp tờ kiểu dáng do người dùng định nghĩa từ vị trí chỉ ra ở dưới đây.Tờ kiểu dáng này cho phép ghi chèn lên cách trang trí do nhà thiết kế đã tạo ra. Tệp được chỉ định cần phải chứa một tờ kiểu dáng đúng (xin xem http://www.w3.org/Style/CSS để biết thêm chi tiết).</p>

en: <b>White on Black</b><p>This is your classic inverse color scheme.</p>
vi: <b>Trắng trên đen</b><p>Đảo lại của sự pha màu truyền thống.</p>

en: <h1>Konqueror AdBlocK</h1> Konqueror AdBlocK allows you to create a list of filters that are checked against linked images and frames. URL's that match are either discarded or replaced with a placeholder image.
vi: <h1>Konqueror AdBlocK</h1>Bộ chặn quảng cáo Konqueror AdBlocK cho bạn khả năng tạo một danh sách bộ lọc được so sánh với các ảnh và khung đã liên kết. Mọi địa chỉ Mạng khớp hoặc bị huỷ hoặc bị thay thế bằng ảnh giữ chỗ.

en: <h1>Konqueror Browser</h1> Here you can configure Konqueror's browser functionality. Please note that the file manager functionality has to be configured using the "File Manager" configuration module. You can make some settings how Konqueror should handle the HTML code in the web pages it loads. It is usually not necessary to change anything here.
vi: <h1>Bộ duyệt Konqueror</h1>Ở đây bạn co thể cấu hình chức năng của bộ duyệt Mạng Konqueror. Ghi chú rằng chức năng bộ quản lí tệp phải được cấu hình bằng khối cấu hình « File Manager ». Bạn có thể thiết lập Konqueror để xử lí mã HTML của các trang Mạng được tải một cách thích hợp với bạn.

en: <h1>Konqueror Fonts</h1>On this page, you can configure which fonts Konqueror should use to display the web pages you view.
vi: <h1>Phông chữ Konqueror</h1>Trên trang này, bạn có thể cấu hình những phông chữ trình duyệt Mạng Konqueror nên dùng để hiển thị các trang Mạng cho bạn xem.

en: <p>This is the currently selected font family</p>
vi: <p>Đây là họ phông chữ đang được chọn</p>

en: A&nimations:
vi: H&oạt ảnh:

en: A&utomatically load images
vi: T&ự động tải ảnh

en: Accept
vi: Chấp nhận

en: Accept all popup window requests.
vi: Chấp nhận mọi yêu cầu cửa sổ bật lên.

en: Accept popup window requests only when links are activated through an explicit mouse click or keyboard operation.
vi: Chấp nhận yêu cầu cửa sổ bật lên chỉ khi liên kết được kích hoạt bằng việc bấm chuột hay thao tác bàn phím dựt khoát.

en: Additional Java a&rguments:
vi: Đối &số Java thêm:

en: Allow
vi: Cho phép

en: Allow automatic delayed &reloading/redirecting
vi: Cho phép tải /chuyển tiếp &lại bị hoãn tự động

en: Allow scripts to change the text of the status bar.
vi: Cho phép tập lệnh thay đổi đoạn trên thanh trạng thái.

en: Allow scripts to change the window position.
vi: Cho phép tập lệnh thay đổi vị trí của cửa sổ.

en: Allow scripts to change the window size.
vi: Cho phép tập lệnh thay đổi kích cỡ của cửa sổ.

en: Allow scripts to focus the window.
vi: Cho phép các kịch bản đặt nhắm vào cửa sổ.

en: Ask
vi: Hỏi

en: Ask for name and folder when adding bookmarks
vi: Nhắc với tên và thư mục khi thêm Đánh dấu

en: Bac&kground:
vi: &Nền:

en: Base family:
vi: Họ cơ sở:

en: Boo&kmarks
vi: &Đánh dấu

en: C&ursive font:
vi: Phông chữ &thảo :

en: Chan&ge cursor over links
vi: Th&ay đổi con chạy ở trên liên kết

en: Chan&ge...
vi: Đổ&i...

en: Click on this button to change the policy for the host or domain selected in the list box.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để thay đổi chính sách cho máy hay miền được chọn trong hộp danh sách.

en: Click on this button to delete the policy for the host or domain selected in the list box.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để xoá bỏ chính sách cho máy hay miền được chọn trong hộp danh sách.

en: Click on this button to manually add a host or domain specific policy.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để tự thêm một chính sách đặc trưng cho máy hay miền.

en: Click this button to choose the file that contains the Java policies. These policies will be merged with the existing ones. Duplicate entries are ignored.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để chọn tệp chứa các chính sách Java. Những chính sách này sẽ được hoà trộn với những điều đã có. Mục nhập trùng nào bị bỏ qua.

en: Click this button to choose the file that contains the JavaScript policies. These policies will be merged with the existing ones. Duplicate entries are ignored.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để chọn tệp chứa các chính sách JavaScript. Những chính sách này sẽ được hoà trộn với những điều đã có. Mục nhập trùng nào bị bỏ qua.

en: Click this button to save the Java policy to a zipped file. The file, named <b>java_policy.tgz</b>, will be saved to a location of your choice.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để lưu chính sách Java vào tệp đã nén bằng zip. Tệp này, tên <b>java_policy.tgz</b>, sẽ được lưu vào địa điểm bạn chọn.

en: Click this button to save the JavaScript policy to a zipped file. The file, named <b>javascript_policy.tgz</b>, will be saved to a location of your choice.
vi: Hãy bấm vào cái nút này để lưu chính sách JavaScript vào tệp đã nén bằng zip. Tệp này, tên <b>javascript_policy.tgz</b>, sẽ được lưu vào địa điểm bạn chọn.

en: Confirm &when closing windows with multiple tabs
vi: Xác nhận khi đóng cửa sổ đa trang

en: Cus&tom
vi: &Tuỳ biến

en: Custom&ize...
vi: &Tuỳ biến...

en: De&lete
vi: &Xoá bỏ

en: Default encoding:
vi: Bộ kí tự mặc định:

en: Deny
vi: Từ chối

en: Domain-Specific JavaScript Policies
vi: Chính sách Javascript đặc điểm miền

en: Dra&w frame around not completely loaded images
vi: &Vẽ khung chung quanh ảnh nào chưa tải hoàn toàn

en: Ena&ble JavaScript globally
vi: &Bật JavaScript toàn cục

en: Enable Ja&va globally
vi: Bật Ja&va toàn cục

en: Enable debu&gger
vi: Bật &gỡ lỗi

en: Enable filters
vi: Bật bộ lọc

en: Enables builtin JavaScript debugger.
vi: Hiệu lực bộ gỡ lỗi JavaScript có sẵn.

en: Enables the execution of scripts written in ECMA-Script (also known as JavaScript) that can be contained in HTML pages. Note that, as with any browser, enabling scripting languages can be a security problem.
vi: HIệu lực thực hiện tập lệnh được ghi bằng ECMA-Script (cũng được gọi là JavaScript) mà có thể được chứa trong trang HTML. Ghi chú rằng, như đối với bất kì trình duyệt Mạng, sự bật chạy nội dung hoạt động có thể là vấn đề bảo mật.

en: Enables the execution of scripts written in Java that can be contained in HTML pages. Note that, as with any browser, enabling active contents can be a security problem.
vi: HIệu lực thực hiện tập lệnh được ghi bằng Java mà có thể được chứa trong trang HTML. Ghi chú rằng, như đối với bất kì trình duyệt Mạng, sự bật chạy nội dung hoạt động có thể là vấn đề bảo mật.

en: Enables the reporting of errors that occur when JavaScript code is executed.
vi: HIệu lực thông báo lỗi mà xảy ra khi thực hiện mã JavaScript.

en: Enabling the security manager will cause the jvm to run with a Security Manager in place. This will keep applets from being able to read and write to your file system, creating arbitrary sockets, and other actions which could be used to compromise your system. Disable this option at your own risk. You can modify your $HOME/.java.policy file with the Java policytool utility to give code downloaded from certain sites more permissions.
vi: Việc hiệu lực bộ quản lí bảo mật sẽ chạy jvm (cơ chế ảo Java) với một bộ quản lí bảo mật tại chỗ. Nó sẽ ngăn cản tiểu dụng đọc hay ghi vào hệ thống tệp của bạn, tạo ổ cắm tuỳ ý, hoặc hành động khác mà có thể hại thậm hệ thống của bạn. Hãy tự chịu trách nhiệm khi bạn tắt tuỳ chọn này. Bạn có thể sửa đổi tệp chính sách Java $HOME/.java.policy mình bằng tiện ích policytool (công cụ chính sách) Java để gán quyền thêm cho mã được tải xuống một số nơi Mạng riêng.

en: Enabling this will cause the jvm to use KIO for network transport
vi: Việc bật tuỳ chọn này sẽ gây ra jvm dùng KIO để truyền trên mạng

en: Enter the name of a host (like www.kde.org) or a domain, starting with a dot (like .kde.org or .org)
vi: Hãy nhập tên của máy (như www.kde.org) hay miền, bắt đầu với dấu chấm (như .kde.org hay .org)

en: Enter the path to the java executable. If you want to use the jre in your path, simply leave it as 'java'. If you need to use a different jre, enter the path to the java executable (e.g. /usr/lib/jdk/bin/java), or the path to the directory that contains 'bin/java' (e.g. /opt/IBMJava2-13).
vi: Hãy nhập đường dẫn đến tệp thực hiện Java. Nếu bạn muốn dùng jre đã có trong đường dẫn của bạn, đơn giản để lại nó là « java ». Nếu bạn cần dùng một jre khác, hãy nhập đường dẫn đến tệp thực hiện Java (vd. /usr/lib/jdk/bin/java), hoặc đường dẫn đến thư mục chứa « bin/java » (vd. /opt/IBMJava2-13).

en: Export...
vi: Xuất...

en: Fantas&y font:
vi: Phông chữ kiểu cũ :

en: Focus window:
vi: Nhắm vào cửa sổ:

en: Font &size adjustment for this encoding:
vi: Điều chỉnh kích cỡ &phông chữ cho bộ kí tự này:

en: Font Family
vi: Họ phông chữ

en: Font Si&ze
vi: Cỡ &phông chữ

en: Form Com&pletion
vi: Gõ &xong đơn

en: Global JavaScript Policies
vi: Chính sách Javascript toàn cục

en: Here you can select how many values Konqueror will remember for a form field.
vi: Ở đây bạn có thể chọn bao nhiều giá trị Konqueror sẽ nhớ cho mỗi trường trong đơn.

en: Here you can set specific Java policies for any particular host or domain. To add a new policy, simply click the <i>New...</i> button and supply the necessary information requested by the dialog box. To change an existing policy, click on the <i>Change...</i> button and choose the new policy from the policy dialog box. Clicking on the <i>Delete</i> button will remove the selected policy, causing the default policy setting to be used for that domain.
vi: Ở đây bạn có thể đặt chính sách Java riêng cho bất cứ máy hay miền nào. Để thêm một chính sách mới, đơn giản hãy bấm vào nút <i>Mới...</i> và cung cấp thông tin đã yêu cầu. Để sửa đổi một chính sách đã có, hãy bấm vào nút <i>Đổi...</i> rồi chọn chính sách mới trong hộp thoại chính sách. Việc bấm vào nút <i>Xoá bỏ</i> sẽ gỡ bỏ chính sách đã chọn, gây ra thiết lập chính sách mặc định được dùng cho miền đó.

en: Here you can set specific JavaScript policies for any particular host or domain. To add a new policy, simply click the <i>New...</i> button and supply the necessary information requested by the dialog box. To change an existing policy, click on the <i>Change...</i> button and choose the new policy from the policy dialog box. Clicking on the <i>Delete</i> button will remove the selected policy causing the default policy setting to be used for that domain. The <i>Import</i> and <i>Export</i> button allows you to easily share your policies with other people by allowing you to save and retrieve them from a zipped file.
vi: Ở đây bạn có thể đặt chính sách JavaScript riêng cho bất cứ máy hay miền nào. Để thêm một chính sách mới, đơn giản hãy bấm vào nút <i>Mới...</i> và cung cấp thông tin đã yêu cầu. Để sửa đổi một chính sách đã có, hãy bấm vào nút <i>Đổi...</i> rồi chọn chính sách mới trong hộp thoại chính sách. Việc bấm vào nút <i>Xoá bỏ</i> sẽ gỡ bỏ chính sách đã chọn, gây ra thiết lập chính sách mặc định được dùng cho miền đó. Nút <i>Nhập</i> và <i>Xuất</i> cho bạn khả năng chia sẻ dễ dàng các chính sách với người khác, bằng cách cho phép bạn lưu vào và lấy chúng từ tệp đã nén bằng zip.

en: Hide filtered images
vi: Ẩn ảnh đã lọc

en: Hide the tab bar when only one tab is open
vi: Ẩn thanh đa trang khi chỉ có một trang đã mở

en: Host/Domain
vi: Máy/Miền

en: If this box is checked, Konqueror will allow you to change the title of the bookmark and choose a folder in which to store it when you add a new bookmark.
vi: Khi bật, Konqueror sẽ cho phép bạn thay đổi tựa đề của Đánh dấu, cũng chọn thư mục nơi cất giữ nó khi bạn thêm Đánh dấu mới.

en: If this box is checked, Konqueror will remember the data you enter in web forms and suggest it in similar fields for all forms.
vi: Nếu ô này được chọn, Konqueror sẽ nhớ dữ liệu mà bạn nhập vào các biểu mẫu web, và sẽ gợi ý dữ liệu đó ở các trường tương tự cho tất cả các biểu mẫu.

en: If this box is checked, Konqueror will show only those bookmarks in the bookmark toolbar which you have marked to do so in the bookmark editor.
vi: Khi bật, Konqueror sẽ hiển thị chỉ những Đánh dấu trên thanh công cụ Đánh dấu mà bạn đã nhãn để làm như thế trong bộ hiệu chỉnh Đánh dấu.

en: If this box is checked, you can go back in history by right clicking on a Konqueror view. To access the context menu, press the right mouse button and move.
vi: Khi bật, bạn có thể đi lùi trong Lịch sử bằng cách bấm nút phải trên chuột vào một ô xem Konqueror. Để truy cập trình đơn ngữ cảnh, hãy bấm nút phải trên chuột rồi di chuyển.

en: If this box is checked, you can open the URL in the selection by middle clicking on a Konqueror view.
vi: Khi bật, bạn có thể mở địa chỉ Mạng trong vùng chọn bằng cách bấm nút giữa trên chuột vào một ô xem Konqueror.

en: If this option is set, the shape of the cursor will change (usually to a hand) if it is moved over a hyperlink.
vi: Nếu bật, hình của con chạy sẽ thay đổi (thường trở nên một tay) nếu nó được di chuyển ở trên một siêu liên kết.

en: If you want special arguments to be passed to the virtual machine, enter them here.
vi: Nếu bạn muốn gởi đối số đặc biệt cho cơ chế ảo, hãy nhập vào đây.

en: Ignore
vi: Bỏ qua

en: Ignore attempts of scripts to change the status bar text. The web page will <i>think</i> it changed the text but the actual text will remain unchanged.
vi: Bỏ qua việc cố thay đổi đoạn trên thanh trạng thái của tập lệnh. Phần mềm của trang Mạng đó sẽ <i>giả sử</i> nó đã thay đổi đoạn, còn đoạn thật không thay đổi.

en: Ignore attempts of scripts to change the window position. The web page will <i>think</i> it moved the window but the actual position is not affected.
vi: Bỏ qua việc cố thay đổi vị trí cửa sổ của tập lệnh. Phần mềm của trang Mạng đó sẽ <i>giả sử</i> nó đã thay đổi vị trí, còn cửa sổ thật không thay đổi.

en: Ignore attempts of scripts to change the window size. The web page will <i>think</i> it changed the size but the actual window is not affected.
vi: Bỏ qua việc cố thay đổi kích cỡ cửa sổ của tập lệnh. Phần mềm của trang Mạng đó sẽ <i>giả sử</i> nó đã thay đổi kích cỡ, còn cửa sổ thật không thay đổi.

en: Ignore attempts of scripts to focus the window. The web page will <i>think</i> it brought the focus to the window but the actual focus will remain unchanged.
vi: Bỏ qua các cố gắng của các kịch bản để nhắm vào cửa sổ. Trang web sẽ <i>cho là</i> nó đã đặt được nhắm vào cửa sổ, nhưng nhắm thật sự sẽ không thay đổi.

en: Images
vi: Ảnh

en: Import...
vi: Nhập...

en: Insert
vi: Chèn

en: Java Runtime Settings
vi: Thiết lập lúc chạy Java

en: JavaScript access controls
    Per-domain policies extensions
vi: Điều khiển truy cập JavaScript
    Phần mở rộng chính sách cho mỗi miền

en: JavaScript policy:
vi: Chính sách Javascript:

en: Konqueror Browsing Control Module
vi: Khối điều khiển duyệt Konqueror

en: M&iddle click opens URL in selection
vi: Bấm-&giữa mở URL trong vùng chọn

en: M&inimum font size:
vi: Cỡ phông chữ tối th&iểu :

en: Modify status bar text:
vi: Sửa đổi đoạn thanh trạng thái :

en: Mouse Beha&vior
vi: Ứng xử ch&uột

en: Move window:
vi: Di chuyển cửa sổ :

en: O&pen new tabs in the background
vi: Mở trang mới trong &nền

en: Only on Hover
vi: Chỉ khi di chuyển ở trên

en: Open &links in new tab instead of in new window
vi: Mở &liên kết trong thanh nhỏ mới thay vì trong cửa sổ mới.

en: Open &new tab after current tab
vi: Mở trang &mới sau trang hiện thời

en: Open as tab in existing Konqueror when URL is called externally
vi: Mở như trang trong Konqueror đang chạy khi địa chỉ Mạng được gọi bên ngoài

en: Open new windows:
vi: Mở cửa sổ mới :

en: Open pop&ups in new tab instead of in new window
vi: Mở cửa sổ bật lên trong trang mới thay vì trong cửa sổ mới.

en: Policy
vi: Chính sách

en: Preview
vi: Xem thử

en: Prompt every time a popup window is requested.
vi: Nhắc mỗi lần cửa sổ bật lên được yêu cầu.

en: Reject
vi: Từ chối

en: Reject all popup window requests.
vi: Từ chối mọi yêu cầu cửa sổ bật lên.

en: Remove
vi: Xoá

en: Report &errors
vi: Thông báo &lỗi

en: Resize window:
vi: Đổi cỡ cửa sổ :

en: Right click goes &back in history
vi: Bấm-phải đi &lùi trong Lịch sử

en: S&erif font:
vi: Phông chữ ch&ân:

en: S&tandard font:
vi: Phông chữ &chuẩn:

en: Sa&ns serif font:
vi: Chữ _không chân:

en: Select a Java policy for the above host or domain.
vi: Chọn một chính sách Java cho máy hay miền bên trên.

en: Select a JavaScript policy for the above host or domain.
vi: Hãy chọn một chính sách Javascript cho máy hay miền bên trên.

en: Select the default encoding to be used; normally, you will be fine with 'Use language encoding' and should not have to change this.
vi: Chọn bộ kí tự mặc định cần dùng. Bình thường, tuỳ chọn « Dùng bộ kí tự của ngôn ngữ » đặt bộ kí tự thích hợp với ngôn ngữ bạn đã chon nên không cần thay đổi giá trị này.

en: Show Only Once
vi: HIện một lần

en: Show only marked bookmarks in bookmark toolbar
vi: Hiện chỉ Đánh dấu có nhãn trong thanh công cụ Đánh dấu

en: Smart
vi: Thông minh

en: Some web pages request an automatic reload or redirection after a certain period of time. By unchecking this box Konqueror will ignore these requests.
vi: Một số trang web yêu cầu việc tải lại hay chuyển tiếp lại tự động sau một thời gian riêng. Khi tuỳ chọn này bị tắt, Konqueror sẽ bỏ qua các yêu cầu này.

en: Some websites change the status bar text by setting <i>window.status</i> or <i>window.defaultStatus</i>, thus sometimes preventing displaying the real URLs of hyperlinks. This option specifies the treatment of such attempts.
vi: Một số nơi Mạng thay đổi đoạn trên thanh trạng thái một cách riêng bằng cách sử dụng chức năng <i>window.defaultStatus</i> (cửa sổ trạng thái mặc định) nên đôi khi ngăn cản hiển thị địa chỉ Mạng thật của siêu liên kết. Tuỳ chọn này xác định cách quản lí việc cố như vậy.

en: Some websites change the window position on their own by using <i>window.moveBy()</i> or <i>window.moveTo()</i>. This option specifies the treatment of such attempts.
vi: Một số nơi Mạng thay đổi vị trí cửa sổ một cách riêng bằng cách sử dụng chức năng <i>window.moveBy()</i> (cửa sổ thay di chuyển theo) hay <i>window.moveTo()</i> (cửa sổ di chuyển đến). Tuỳ chọn này xác định cách quản lí việc cố như vậy.

en: Some websites change the window size on their own by using <i>window.resizeBy()</i> or <i>window.resizeTo()</i>. This option specifies the treatment of such attempts.
vi: Một số nơi Mạng thay đổi kích cỡ cửa sổ một cách riêng bằng cách sử dụng chức năng <i>window.resizeBy()</i> (cửa sổ thay đổi kích cỡ theo) hay <i>window.resizeTo()</i> (cửa sổ thay đổi kích cỡ thành). Tuỳ chọn này xác định cách quản lí việc cố như vậy.

en: Some websites set the focus to their browser window on their own by using <i>window.focus()</i>. This usually leads to the window being moved to the front interrupting whatever action the user was dedicated to at that time. This option specifies the treatment of such attempts.
vi: Một số địa điểm web tự đặt nhắm vào cửa sổ trình duyệt của họ bằng hàm <i>window.focus()</i>. Việc này thường làm cho cửa sổ đó được chuyển lên trước, gây gián đoạn bất cứ hành động nào mà lúc đó người dùng đang tập trung làm. Lựa chọn này xác định cách xử lí các cố gắng làm như vậy.

en: Stylesheets
vi: Tờ kiểu dáng

en: Suppress background images
vi: Không tải ảnh nền

en: Tabbed Browsing
vi: Duyệt đa trang

en: This is the font used to display fixed-width (i.e. non-proportional) text.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị chữ có độ rộng cố định (không tỉ lệ).

en: This is the font used to display normal text in a web page.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị các chữ chuẩn trên trang Mạng.

en: This is the font used to display text that is marked up as a fantasy font.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị chữ có kiểu cũ, dùng để trang trí trang.

en: This is the font used to display text that is marked up as italic.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị chữ có định dạng in nghiêng.

en: This is the font used to display text that is marked up as sans-serif.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị chữ không có đường gạch chân.

en: This is the font used to display text that is marked up as serif.
vi: Đây là phông chữ được dùng để hiển thị chữ có đường gạch chân.

en: This is the relative font size Konqueror uses to display web sites.
vi: Giá trị này là kích cỡ phông chữ tương đối bị Konqueror dùng để hiển thị trang Mạng.

en: This will ask you whether you are sure you want to close a window when it has multiple tabs opened in it.
vi: Tuỳ chọn sẽ hỏi nếu bạn muốn đóng cửa sổ chứa nhiều trang mở không.

en: This will display the tab bar only if there are two or more tabs. Otherwise it will always be displayed.
vi: Tuỳ chọn này sẽ hiển thị thanh đa trang chỉ nếu có ít nhất hai trang đã mở. Nếu không, nó luôn luôn được hiển thị.

en: This will open a new tab in the background, instead of in the foreground.
vi: Lựa chọn này sẽ mở một thẻ mới ở dưới nền, thay vì mở lên trước.

en: This will open a new tab instead of a new window in various situations, such as choosing a link or a folder with the middle mouse button.
vi: Tuỳ chọn này sẽ mở một thanh nhỏ mới thay vào một cửa sổ mới, trong vài trường hợp khác nhau, như việc chọn liên kết hay thư mục bằng nút giữa trên chuột.

en: This will open a new tab opened from a page after the current tab, instead of after the last tab.
vi: Tuỳ chọn này sẽ mở trang mới từ liên kết trên trang, sau trang hiện thời, thay vào sau trang cuối cùng.

en: U&se accessibility stylesheet
vi: Dùng tờ kiểu dáng khả năng truy cập

en: Und&erline links:
vi: Li&ên kết gạch chân:

en: Update
vi: Cập nhật

en: Us&e default stylesheet
vi: Dùng tờ kiểu dáng &mặc định

en: Use &KIO
vi: Dùng &KIO

en: Use &user-defined stylesheet
vi: Dùng tờ kiểu dáng do &người dùng định nghĩa

en: Use Global
vi: Dùng toàn cục

en: Use Language Encoding
vi: Dùng bộ kí tự của ngôn ngữ

en: Use global
vi: Dùng toàn cục

en: Use same color for all text
vi: Dùng chung màu cho mọi văn bản

en: Use same family for all text
vi: Dùng cùng một họ cho tất cả chữ

en: Use setting from global policy.
vi: Dùng thiết lập từ chính sách toàn cục.

en: When all the applets have been destroyed, the applet server should shut down. However, starting the jvm takes a lot of time. If you would like to keep the java process running while you are browsing, you can set the timeout value to whatever you like. To keep the java process running for the whole time that the konqueror process is, leave the Shutdown Applet Server checkbox unchecked.
vi: Khi tất cả các tiểu dụng đã bị kết thúc, trình phục vụ tiểu dụng nên tắt. Tuy nhiên, việc khởi chạy jvm mất nhiều thời gian. Nếu bạn muốn cứ chạy tiến trình Java trong khi duyệt, bạn có thể đặt giá trị thời hạn thành số đã muốn. Để cứ chạy tiến trình Java trong toàn bộ thời gian chạy Konqueror, hãy bỏ chọn mục « Tắt trình phục vụ tiểu dụng ».

en: When checking this the previous used or opened tab will be activated when you close the current active tab instead of the one right to the current tab.
vi: Khi bật, trang đã dùng hay mở trước sẽ được kích hoạt khi bạn đóng trang hoạt động hiện thời, thay cho trang nằm sau điều hiện thời.

en: When you click a URL in another KDE program or call kfmclient to open a URL, the current desktop will be searched for a non-minimized Konqueror and, if found, the URL opened as a new tab within it. Otherwise a new Konqueror window will be opened with the required URL.
vi: Khi bạn bấm vào địa chỉ Mạng trong chương trình KDE khác, hoặc gọi kfmclient để mở địa chỉ Mạng, KDE sẽ quét qua môi trường hiện thời tìm Konqueror không được thu nhỏ, và nếu tìm, sẽ mở địa chỉ Mạng đó trong nó. Nếu không thì KDE sẽ mở một cửa sổ Konqueror mới để hiển thị bằng địa chỉ Mạng đó.

en: Whether or not JavaScript popups if allowed shall open in a new tab or in a new window.
vi: Có nên mở cửa sổ bật lên JavaScript (nếu được phép) trong trang mới hay trong cửa sổ mới.

en: You must first enter a domain name.
vi: Trước tiên bạn phải nhập một tên miền.

en: You must first select a policy to be changed.
vi: Trước tiên, bạn cần phải chọn một chính sách cần thay đổi.

en: You must first select a policy to delete.
vi: Trước tiên, bạn cần phải chọn một chính sách cần xoá bỏ.

[ctx: animations]
en: Disabled
vi: Tắt

[ctx: animations]
en: Enabled
vi: Bật

[ctx: underline]
en: Disabled
vi: Tắt

[ctx: underline]
en: Enabled
vi: Bật
